Thất vọng với chế độ trong thời gian học việc của ngân hàng

lananh.ktnh

Thành viên mới
Mình mới trúng tuyển một ngân hàng nằm trong nhóm quy mô khá lớn sau một thời gian khá dài chờ đợi. Mình đã rất vui khi đỗ ngân hàng này ở vị trí mình yêu thích, nhưng mình ngã ngửa khi nhận được thông tin về chế độ trong thời gian học việc của ngân hàng này.
Lương học việc cho GDV chưa đến 1tr7, QHKH chưa đến 2tr. Hiện nay làm gì có ngân hàng nào trả lương học việc thấp như vậy. Con số thấp hơn cả thử việc ở cơ quan nhà nước.
Như mình biết một số ngân hàng trả lương học việc, thử việc thấp nhưng cũng là 3tr, một số khác tính là 75%, rồi 85%, cũng rơi vào 4- 6tr hoặc cao hơn.
Luật lao động quy định tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc do hai bên thoả thuận nhưng ít nhất phải bằng 85% mức lương của công việc đó. Nhưng ngân hàng vẽ ra thời gian học việc, không có trong luật, nên ngân hàng nắm đằng chuôi.
Nếu vượt qua giai đoạn học việc và thử việc, lương của ngân hàng này cũng rất tốt. Đành rằng là giai đoạn thử thách, nhưng cũng cần có cơ chế để nhân viên mới yên tâm gắn bó, thể hiện mình tốt nhất. Nhưng đằng này, tiền chỉ đủ xăng xe, đi ăn cùng anh chị em đồng nghiệp, chưa nói đến mời thì làm sao mà yên tâm làm việc được.
Giờ mình đang rất băn khoăn giữa việc nhận lời hay không, vì Vietin đang tuyển, BIDV sắp tuyển, và nhiều ngân hàng khác có chế độ cũng tốt hơn. Có lẽ nhiều bạn đỗ ngân hàng này cũng trong tâm trạng như mình.

Nh nào đấy bác, em cũng đang có offer vị trí GDV. Nếu thế thật thì em hãi quá ạ :(

shb à, giống mình tháng trước thế, rất thích SHB nhưng từ chối vì lương học việc quá thấp, do mình chưa có kinh nghiệm nên ko đc thử việc luôn.. Nếu bạn chấp nhận nghèo 2 tháng thì lâu dài chế độ shb cũng rất ok

Ngân hàng nào đó bạn, phải nói thì ae mới tư vấn được chứ.:)

Chưa cho được người ta cái gì, thì cũng đừng đòi hỏi ở họ điều gì hết - quan điểm của mình là vậy.

Mình đây: học việc 2 tháng: lương 1.5tr/tháng. Thử việc 2 tháng nữa: lương 85%. Trong thời gian học việc Vẫn đi sớm về khuya, có hôm 8-9h đêm vẫn một mình ở Ngân hàng hì hục làm không than vãn một câu. Và bây giờ thì mình hài lòng với mức lương mình có được sau nửa năm :)

Chưa cho được người ta cái gì, thì cũng đừng đòi hỏi ở họ điều gì hết - quan điểm của mình là vậy.

Mình đây: học việc 2 tháng: lương 1.5tr/tháng. Thử việc 2 tháng nữa: lương 85%. Trong thời gian học việc Vẫn đi sớm về khuya, có hôm 8-9h đêm vẫn một mình ở Ngân hàng hì hục làm không than vãn một câu. Và bây giờ thì mình hài lòng với mức lương mình có được sau nửa năm :)

Trung bình lương NH bây giờ 7-9tr thì có gì mà hài lòng haiz...

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,505
Thành viên mới nhất
Breaking Benjam
Back
Bên trên