Thanh toán liên ngân hàng

thu_hien33

Thành viên tích cực
Các bạn giúp t bài này nhé?
Tại ngân hàng Công thương X :Công ty B nộp ủy nhiệm chi số tiền 350 triệu đồng trả cho công ty H( TK tại Ngân hàng phát triển nông thôn y, khác địa bàn),kế toán xử lí chuyển tiền qua thanh toán điện tử liên ngân hàng.trong trường hợp số tiền là 590 triệu thì hạch toán thế nào?

Mình xin đưa ra ý kiến của mình. Có gì sai xót mong các member chỉ giáo.
Đây là trường hợp kế toán Ngân hàng gửi thừa tiền sang cho người thụ hưởng. Trong TH mình xin xử lý như sau:
B1: Ktoan trích TGTT của Cty B để thanh toán cho cty H
Hạch toán:
Nợ TK 4211/Cty B 590tr
Có TK Thanh toán vốn 590tr
(Số tiền thực tế mà Ktoan gửi)
B2: Sau khi chuyển LCC sang NH phục vụ Cty H thì Ktoan phát hiện chuyển thừa LCC nên Kế toán phải xử lý như sau:
Phát hiện chuyển sai thừa LCC nguyên nhân do kế toán thì NHCT X tiến hành hoàn trả số tiền cho cty B
Nợ TK 3614/Người gây sai thừa 240tr
Có TK 4211/Cty B 240tr
Lập Lệnh Hủy LCC gửi đi 1 phần hoặc toàn bộ số tiền trên LCC chuyển sang NH của Cty H
TH1: NH của Cty H chưa chuyển trả cho cty H và các giấy tờ thanh toán hợp lệ thì NH H sẽ chuyển trả lại cho NHCT X số tiền gửi thừa
Hạch toán:
Nợ TK 5191.08 240tr
Có TK 5191.01 240tr
Khi NHCT X nhận được thì hạch toán:
Nợ TK 5191.01 240tr
Có TK 3615/NGười gây sai xót 240tr
TH2: NH H đã thanh toán cho cty H. Trong TH này sẽ có 2 vấn đề xảy ra: hoặc là số dư TKTT của Cty H còn đủ để trả số tiền thừa hoặc là số dư TKTT ko đủ
***Số dư đủ:
TH này NH H sẽ chủ động trích TKTT của Cty H để trả lại số tiền chuyển thừa cho NHCT X
Nợ TK 4211/Cty H 240tr
Có TK 5191.01 240tr
NHCT X nhận được:
Nợ TK 5191.01 240tr
Có TK 3615 240tr
***Số dư ko đủ:
TH này thì NH H sẽ TB Từ chối Lệnh Hủy LCN của NHCT X và đồng thời NHCT X sẽ bắt người gây sai thừa phải bồi thường số tiền chuyển thừa và tiếp tục nhờ NH H thu hộ của cty H khi đủ số dư.

P/S: Có gì chưa đúng mong các bạn góp ý nhé!!! Xin cảm ơn.

Mình xin đưa ra ý kiến của mình. Có gì sai xót mong các member chỉ giáo.
Đây là trường hợp kế toán Ngân hàng gửi thừa tiền sang cho người thụ hưởng. Trong TH mình xin xử lý như sau:
B1: Ktoan trích TGTT của Cty B để thanh toán cho cty H
Hạch toán:
Nợ TK 4211/Cty B 590tr
Có TK Thanh toán vốn 590tr
(Số tiền thực tế mà Ktoan gửi)
B2: Sau khi chuyển LCC sang NH phục vụ Cty H thì Ktoan phát hiện chuyển thừa LCC nên Kế toán phải xử lý như sau:
Phát hiện chuyển sai thừa LCC nguyên nhân do kế toán thì NHCT X tiến hành hoàn trả số tiền cho cty B
Nợ TK 3614/Người gây sai thừa 240tr
Có TK 4211/Cty B 240tr
Lập Lệnh Hủy LCC gửi đi 1 phần hoặc toàn bộ số tiền trên LCC chuyển sang NH của Cty H
TH1: NH của Cty H chưa chuyển trả cho cty H và các giấy tờ thanh toán hợp lệ thì NH H sẽ chuyển trả lại cho NHCT X số tiền gửi thừa
Hạch toán:
Nợ TK 5191.08 240tr
Có TK 5191.01 240tr
Khi NHCT X nhận được thì hạch toán:
Nợ TK 5191.01 240tr
Có TK 3615/NGười gây sai xót 240tr
TH2: NH H đã thanh toán cho cty H. Trong TH này sẽ có 2 vấn đề xảy ra: hoặc là số dư TKTT của Cty H còn đủ để trả số tiền thừa hoặc là số dư TKTT ko đủ
***Số dư đủ:
TH này NH H sẽ chủ động trích TKTT của Cty H để trả lại số tiền chuyển thừa cho NHCT X
Nợ TK 4211/Cty H 240tr
Có TK 5191.01 240tr
NHCT X nhận được:
Nợ TK 5191.01 240tr
Có TK 3615 240tr
***Số dư ko đủ:
TH này thì NH H sẽ TB Từ chối Lệnh Hủy LCN của NHCT X và đồng thời NHCT X sẽ bắt người gây sai thừa phải bồi thường số tiền chuyển thừa và tiếp tục nhờ NH H thu hộ của cty H khi đủ số dư.

P/S: Có gì chưa đúng mong các bạn góp ý nhé!!! Xin cảm ơn.

mình góp ý một chút là thay "lệnh hủy lệnh chuyển có" bằng " yêu cầu hủy lệnh chuyển có", các bạn cho mình hỏi là tài khoản dùng trong thanh toán liên ngân hàng là gì, mình thấy 5191 chỉ dùng trong chuyển tiền điện tử nội bộ cùng hệ thống ngân hàng, mong mng giúp đỡ , cảm ơn!

đây là thanh toán liên ngân hàng bạn ah. phải dùng tk 5011 hoặc 5012 chứ nhỉ,
5191 là tk thanh toán nội bộ ngân hàng(thanh toán liên hàng)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,086
Tổng số thành viên
351,489
Thành viên mới nhất
789betstyle
Back
Bên trên