Thẩm định KHCN

evktb2007

Verified Banker
Bác nào có kinh nghiệm cho em ý kiến về trường hợp này với ạ:
Một Khách hàng vay tiêu dùng với giá trị là 2 tỷ. Sau khi tìm hiểu thực tế thì thực ra khoản vay này là con đứng tên nhưng thực ra là vay cho mẹ và khách hàng này vay tiền ngân hàng để theo đuổi một vụ kiện( chả là kh cho người thân ở nhờ nhà, tuy nhiên đến nay người thân của KH lại có ý chiếm đoạt ts, KH đã khởi kiện và bên kia đòi phí bồi thường cho người thân kh là 2 tỷ, khi được hỏi khách hàng có đưa ra đầy đủ các giấy tờ chứng minh cho vụ kiện tụng).
Tuy nhiên, qua tiếp xúc, KH là người hiền lành( độ tuổi dưới 60, có một con gái sinh năm 94 đã lấy chồng và một con gái đang đi du học bên Hàn Quốc, nhà KH ở Vân Đồn và qua định giá thì giá trị nhà ở là gần 4 tỷ; nhà có 5 tầng thì tầng 1 cho người lao động thuê, các tầng trên cugnx đều cho thuê cả, bà chủ ở tầng 2). KH định vay ngân hàng để trả số tiền bồi thường kiện tụng kia rồi trong thời gian đó bán nhà cộng với số tiền hàng tháng của con gái để trả tiền ngân hàng.
Theo các bác, trường hợp này nên cho vay ko?
(hi, em là dân mới nên còn nhiều bỡ ngỡ, mong các cao nhân chỉ dạy)

Mình thắc mắc tí, tại sao cho ở nhờ nhà mà người ở nhờ kiện đòi chủ nhà tiền bồi thường được, hay đã sang tên cho người ta rồi.
Còn việc cho vay được hay không nhá :
Thứ 1 : tài sản đảm bảo theo bạn là 4 tỷ . Ok xong khoản TSĐB.
Thứ 2 : khả năng trả nợ : KH vay bao lâu, thu nhập hàng tháng đủ trả gốc + lãi tháng không , chứ bạn đừng tính là khi nào bán được nhà thì trả 1 cục. Cái việc liên quan đến kiện tụng thì không biết đường nào mà nói trước.
Thứ 3 : Điều này khá quan trọng, sếp bạn có đồng ý cho bạn làm món này không :D

Thứ nhất là TS này đang bị tranh chấp và trong quá trình kiện tụng. Việc nhận BĐS này làm TSĐB rất rủi ro.
Thứ 2, với số tiền 2 tỷ thì hàng tháng phải trả 1 khoản tiền gốc lãi k phải là ít. Liệu số tiền từ con gái và cho thuê nhà (chưa chắc KH đã đc cầm hết tiền thuê nhà, có khi đang phải chia cho ng kia) có đủ để trả nợ k?
Nêua là mình thì sẽ say goodbye:)

Theo ý kiến mình nhé:
1: TSĐB đang tranh chấp: Loại vì không 1 sếp nào dây vào đâu
2: Mục đích theo đuổi 1 vụ kiện: Loại cái này các sếp còn hãi gấp đôi
3: Nguồn trả nợ: cho thuê BĐS đang tranh chấp thì xin ai được giấy tờ hợp đồng xác minh cho nguồn thu
=> tự bạn có câu trả lời cho KH này

Theo tôi là không nên, vì tài sản đảm bảo là tài sản đang tranh chấp còn chưa xác định chủ sở hưũ là ai thì làm sao giải ngân được. Ngân hàng là một tổ chức tín dụng có quy mô làm việc có quy trình hẳn hoi, không dựa trên cảm tính làm việc được đâu, nếu có rủi ro thì không biết đâu mà lần...

Ý mình là cái vụ TSDB và các khoản chứng minh về thu nhập các thứ là OKi rồi( nhà đang tranh chấp kia ko phải là nhà làm TSDB nhé:
- KH có 2 nhà: 1 nhà đang ở tại Vân Đồn và một nhà thuộc diện tranh chấp kia là tài sản được thừa kế lại, KH cho người nhà ở nhờ và KH không lấy nguồn thu từ nhà đó làm nguồn để trả nợ).
- Nhà KH lấy làm TSDB là nhà hiện KH đang ở tại Vân Đồn, nguồn thu từ cho thuê nhà ở hiện tại thì KH giữ hết, nguồn thu từ thu nhập của con, có giấy tờ CM đàng hoàng( nói tóm lại vụ nguồn thu cũng OKI).
Còn lại chỉ băn khoăn mỗi cái mục đích sử dụng vốn thui....

Cái phí bồi thường đấy là do tòa án người ta đưa ra đấy,ko phải bên kia tự ý đòi đâu, vì kiểu gì người ta cũng ở đấy từng ấy năm, có công trông và giữ gìn nhà nữa.

Cái mục đích sử dụng vốn thế kia thì chỉ có thể làm vay tiêu dùng, bên ngân hàng bạn có đồng ý làm vay tiêu dùng 2 tỷ không thôi.
Như mình đã nói, cái này phải xem sếp của bạn ý kiến thế nào đã

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,086
Tổng số thành viên
351,489
Thành viên mới nhất
789betstyle
Back