Thạc sỹ Quản trị kinh doanh hay Ngân hàng- Tài chính?

Cả nhà cho e hỏi là nếu tốt nghiệp loại giỏi khoa Ngân hàng- Tài chính thì nên thi cao học Quản trị kinh doanh hay Ngân hàng- Tài chính vậy ạ? Nếu vào làm Nhà nước thì nên học ngành nào sẽ có lợi hơn vậy mọi người. Mong các anh chị có kinh nghiệm góp ý giúp e. Em xin cảm ơn ạ!

mình ko rõ lắm, nhưng ngại học lắm, mình trc học TC NH nên thi TC NH thôi. đc thì đc ko đc thì lại tiếp tục cày cuốc :D

Hic. K biết bạn đang đùa hay thế nào đây. Mình đang hỏi thật tâm mà:(. "Quan hệ nội các" là một việc nhưng khả năng, trình độ của mình cũng đóng góp 1 phần lớn mà bạn.

Thì tại bạn nói muốn làm nhà nước nên mình chém vậy thôi :-"! Ko phải làm để dìm hàng,làm thoái chí bạn mà chỉ muốn bạn suy nghĩ thật kỹ rồi mới quyết định học lên nữa hay ko.

Mình chỉ công nhận khả năng,trình độ sẽ ảnh hưởng phần lớn khi bạn làm cho các doanh nghiệp ngoài quốc doanh.:)

Như bạn ở #8 nói đấy,bạn là gái mà lại muốn học cao hơn nữa để vào nhà nước thì mình nghĩ là ko cần thiết mấy,vì nào giờ các cơ quan nhà nước bạn thấy rồi đấy: Trên lệnh dưới phải nghe ("Kỷ luật là sức mạnh" :D ) thì còn đâu để cho những cái đầu sáng tạo,tân kỳ như bạn có đất diễn nữa(?!) ;))

Vì thế mình mới nói là thay vì bỏ thời gian đó để học>>>tốt nghiệp>>>xin vào làm NN.Thì bây giờ bạn chỉ cần học 1 môn "quan hệ nội các"duy nhất là có thể sớm xin đc vào NN rồi(đây ko phải là chuyện lạ :D) !Tuổi xuân thì vô giá,thời gian là vàng bạc mà !;))

tốt nhất là đi làm trước .... khi đó mới biết được thực sự mình muốn cái gì bạn ah

ý mình muốn nói ở đây là nhiều bạn Nữ có suy nghĩ kiểu như là: " Mình cố gắng học giỏi, thành đạt sau này đỡ phải lo nghĩ gì". Nhưng mình nghĩ đó là tư tưởng khá sai lầm, đối với con gái thì chỉ có 1 độ xuân thì thôi. Dành quá nhiều thời gian cho học hành là ko cần thiết. Bạn có thể đi làm và mở rộng các mối quan hệ.
Trong lĩnh vực Tài chính ngân hàng kinh doanh thì mối quan hệ mới thực sự là điều quan trọng chứ không phải bằng cấp. (kể cả quan hệ con ông cháu cha, lẫn làm ăn, bạn bè) => bạn nào có kinh nghiệm thực tế chắc sẽ đồng ý với mình, dù giỏi dù tốt nhưng có các mối quan hệ sẽ khiến mọi thứ bền chặt và suôn sẻ hơn.

Còn theo mình nên học thạc sĩ ngân hàng tài chính, nếu bạn giỏi có thể học CFA (tuy nhiên khá khó và mắc đặc biệt level 3)

ý mình muốn nói ở đây là nhiều bạn Nữ có suy nghĩ kiểu như là: " Mình cố gắng học giỏi, thành đạt sau này đỡ phải lo nghĩ gì". Nhưng mình nghĩ đó là tư tưởng khá sai lầm, đối với con gái thì chỉ có 1 độ xuân thì thôi. Dành quá nhiều thời gian cho học hành là ko cần thiết. Bạn có thể đi làm và mở rộng các mối quan hệ.
Trong lĩnh vực Tài chính ngân hàng kinh doanh thì mối quan hệ mới thực sự là điều quan trọng chứ không phải bằng cấp. (kể cả quan hệ con ông cháu cha, lẫn làm ăn, bạn bè) => bạn nào có kinh nghiệm thực tế chắc sẽ đồng ý với mình, dù giỏi dù tốt nhưng có các mối quan hệ sẽ khiến mọi thứ bền chặt và suôn sẻ hơn.

Còn theo mình nên học thạc sĩ ngân hàng tài chính, nếu bạn giỏi có thể học CFA (tuy nhiên khá khó và mắc đặc biệt level 3)
uk. Mình hiểu ý bạn mà :D:D. Mình nghĩ vừa học cũng có thể vừa đi làm, vừa có ny đc mà :">, mới có 22 thui, chắc cũng k ảnh hưởng gì đến "độ xuân" mấy, học thì học thế thôi chứ chơi cũng nhiều lắm :)

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Bạn không nói rõ muốn học cao học ở trong nước hay ngoài nước. Mặc định là học trong nước và bạn đi làm ở khối ngoài quốc doanh nhé.
Thứ nhất, theo mình được biết thì chương trình MBA hay MFB (ThS.TCNH) đối với trường hợp của bạn thì không cần phải học chuyển đổi làm gì, chỉ cần thi đầu vào là xong.
Thứ hai, theo mình nghĩ, mặc dù bây giờ đầu ra của MFB khá căng so với MBA tuy nhiên bạn nên học cao học TCNH đi,
sẽ hữu ích cho sau này vì nền tảng bạn đã vững, học dễ tiếp thu hơn, kiến thức chuyên sâu hơn; và nếu có ý định làm GV thì cơ hội sẽ cao, bởi nếu muốn đi dạy, bạn phải học cao học đúng chuyên ngành ở bậc đại học (Quy định của Bộ GD-ĐT).
Thứ ba, bạn nên cân nhắc việc vừa học vừa làm, nói thì dễ nhưng thực hiện rất "chua". Cao học kiểu "học bổ túc" vào ban đêm như VN áp lực lắm đấy. Tốt nhất là chọn chương trình học cả ngày hoặc có điều kiện ở nhà đi học luôn cho khỏe, học xong rồi đi làm tính chuyện mở rộng quan hệ.
***Chia sẻ nhỏ với bạn nhé: chương trình cao học (trong nước chứ nước ngoài mình ko rõ lắm) cũng không khác xa gì ĐH đâu (vì mình đang theo học mà), điều quan trọng là khả năng tự nghiên cứu của bạn thôi.
Chúc bạn sớm có quyết định . :-bd

Hì. Mình nghĩ vừa học vừa đi làm lúc chưa có nhiều thứ phải lo thì hơn :D. Nhưng mà cái mình phân vân ở đây là học ngành nào mà chưa thấy bạn nào giúp mình vs :D

hi bạn, mình cũng đang ôn thi cao học, đại học mình cũng học tài chính ngân hàng, giờ ôn thi Quản trị kinh doanh!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,581
Số bình luận
528,101
Tổng số thành viên
351,916
Thành viên mới nhất
elasticamerch
Back
Bên trên