Thắc mắc về cách tính thời gian chiết khấu

Ngatb.2491

Thành viên mới
Các Anh Chị cho em hỏi với. Em có đọc cuốn tín dụng ngân hàng của học viện ngân hàng. Nguyên văn là như thế này ạ " thời gian chiết khấu tức là thời gian tính lãi chiết khấu , là số ngày giữa ngày đề nghị chiết khấu và ngày thương phiếu đáo hạn( không tính ngày đề nghị chiết khấu và ngày đáo hạn) cộng với số ngày làm việc của ngân hàng. Nếu đáo hạn là ngày nghỉ thì được dời đến ngày làm việc tiếp theo. Ví dụ: khách hàng đề nghị chiết khấu vào 10/4/2000, ngày đáo hạn 6/5/2000
Thời gian chiết khấu
= 27+ 1 = 28
Chú ý thời gian chiết khấu 6/5/2000 là ngày thứ 7 vì thế chuyển đáo hạn thực tế là 8/5/2000"
Nếu tính bình thường từ 10/4 đến 8/5 ko tính 2 ngày đề nghị và đáo hạn thì em ra là 25 +1
Thu 1 : Em muốn hỏi ngày làm việc của ngân hàng là gì và vì sao lại bằng 1 trong ví dụ ạ. Với cả một số tài liệu khác thì em không thấy nhắc đến cộng thêm ngày làm việc của ngân hàng. Thế là sao ạ
Thứ2 nữa là nó ghi ngày 6/5/2000 là ngày thứ 7. Mot kết luận này làm tăng 2 ngày và sẽ lệch kết quả. Trong lúc làm bài thì làm sao biết dc đó là thứ 7 hay chủ nhật được chứ. Chả nhẽ phải cầm lịch đi. Hic
Rất mong anh chị bớt chút thời gian để giúp đỡ e! Thanks all!

Đi thi hay học nó vào thứ 7 hay chủ nhật bạn cũng kệ nhá :D. Vì thế không cần quan tâm nó đâu :D. Còn cái kia từ 10/4 đến 6/5 thì phải là 30 -10 + 6 +1 =27 vì tháng 4 có 30 ngày.
Còn học là học ra ngoài thực tiễn nó sẽ khác đi 1 chút :))).

Đi thi hay học nó vào thứ 7 hay chủ nhật bạn cũng kệ nhá :D. Vì thế không cần quan tâm nó đâu :D. Còn cái kia từ 10/4 đến 6/5 thì phải là 30 -10 + 6 +1 =27 vì tháng 4 có 30 ngày.
Còn học là học ra ngoài thực tiễn nó sẽ khác đi 1 chút :))).
Theo em tính thì nó chỉ là 25 + 1 thôi ợ. Bởi vì ko tính ngày đề nghị cấp và ngày đáo hạn. Tức là ngày 10/4 và 6/5 nó ko tính. Mà bài trên theo ví dụ trong sách nó tính ra 28 ngày chắc là tính cả thứ 7 chủ nhật. Thế ms có dòng chú ý ở dưới ợ. Em thì em cũng ko quan trọng lắm chuyện thực tế vs lý thuyết. Nhưng mờ đi thi nó cứ phải chuẩn ợ. Ko thì rớt. @@ thank bác đã đóng góp ý kiến nhé. Cơ mờ em vân chưa thông@@~

Theo em tính thì nó chỉ là 25 + 1 thôi ợ. Bởi vì ko tính ngày đề nghị cấp và ngày đáo hạn. Tức là ngày 10/4 và 6/5 nó ko tính. Mà bài trên theo ví dụ trong sách nó tính ra 28 ngày chắc là tính cả thứ 7 chủ nhật. Thế ms có dòng chú ý ở dưới ợ. Em thì em cũng ko quan trọng lắm chuyện thực tế vs lý thuyết. Nhưng mờ đi thi nó cứ phải chuẩn ợ. Ko thì rớt. @@ thank bác đã đóng góp ý kiến nhé. Cơ mờ em vân chưa thông@@~
Mình cũng học HVNH đây và cũng đã từng làm mòn đít mấy bài này @@ theo đề bài chỉ cho 2 ngày đó thì chỉ có thế dựa vào 2 ngày đó để tính chứ sao. Đi thi ngân hàng cũng có bài này và làm như thế là đúng rồi mà @@

Mình cũng học HVNH đây và cũng đã từng làm mòn đít mấy bài này @@ theo đề bài chỉ cho 2 ngày đó thì chỉ có thế dựa vào 2 ngày đó để tính chứ sao. Đi thi ngân hàng cũng có bài này và làm như thế là đúng rồi mà @@
Bác ơi bác cho em hỏi tại sao trong cuốn tín dụng ngân hàng của tiến sĩ hồ diệu. Theo em biết đấy là giáo trình của các bác hvnh lại tính ra 28 ngày ạ. Ví dụ này là ở trong đó đấy ợ.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,470
Thành viên mới nhất
khuyenmaic54clu
Back
Bên trên