[Tâm sự] Tôi muốn nghỉ việc

Công việc ở đâu cũng có người tốt , kẻ xấu. Anh em đồng nghiệp còn góp ý, còn quát mắng là con tình cảm, còn quan tâm đến nhau. Cảnh đi làm thuê ai cũng vậy cả, đến mình đi làm gần chục năm nhiều lúc vẫn bị mắng như quạt chả. Cố lên. Qua giai đoạn hội nhập đâu Sẽ vào đó hết ! Đừng thấy khó khăn , áp lực mà muốn chuyển công việc sang đâu cũng vậy hết em ah !

tròn năm hay vài tháng thì apply hồ sơ cũng như nhau cả thôi, nên nếu em muốn nhảy việc và thấy có cơ hội tốt hơn thì cứ tự tin apply, đừng vì thiếu kinh nghiệm mà "chờ" nhé :)
Tuy nhiên, đọc bài của em, chị thấy vấn đề chủ yếu dẫn đến sự stress của em không phải do công việc mà là do môi trường làm việc. Có thể nói, em đã không thành công trong việc gia nhập môi trường làm việc ở nơi em làm, 8 tháng là không dài đối với tích lũy kinh nghiệm, nhưng nó đủ dài để đồng nghiệp coi em là thân thuộc, trừ khi, hoặc họ quá dở hơi, hoặc em quá không được lòng mọi người. Em nói rằng họ xăm soi, họ không thích người mới, họ không thế này thế kia như thầy cô dạy ở trường, vậy là em cảm thấy chán nản; NHƯNG, em thử đặt em vào vị trí của họ xem: việc thì nhiều, nhân viên mới thì bắt buộc là phải soi (may mà nta còn buồn soi - còn có ý định quan tâm, uốn nắn mình) để thứ nhất là đảm bảo không xảy ra lỗi j to lớn (vì 1 khi xảy ra lỗi là lại những thằng cũ xử lý chứ CB mới khó mà tự xử lý được), thứ hai là để đánh giá mức độ đáp ứng cv của cán bộ mới để còn biết là cần dạy thêm j... và vì họ cũng phải bù đầu ra làm việc của họ nên nếu em cứ sai sai và sai thì chuyện họ không thích hay kể cả nổi khùng lên với em cũng là điều không tránh khỏi. Vì thế, đừng chỉ kêu gào họ xấu tính, em cũng nên xem xét lại bản thân mình nữa :)
Cuối cùng, ở đâu cũng có người nọ người kia, chị cũng như em, rất thẳng tính và cũng từng sốc văn hóa khi gia nhập công việc, nhưng mình phải biết thay đổi bản thân cho phù hợp với môi trường chứ đừng đợi môi trường thay đổi vì mình em ạ. Sếp tốt bao giờ cũng là mơ ước của mọi người, nhưng nếu vô tình rơi phải sếp "khó nhằn" hay không tốt lắm thì cũng phải tìm đường lựa lựa mà sống, chứ chả lẽ cứ chỗ nào không ưng môi trường, chưa cần thay đổi bản thân xem có thích hợp được không mình lại nhảy à :(
Đọc chia sẻ của chị thì em thấy nên thay đổi bản thân mình trước hòa nhập chứ ko hòa tan

Chào em; a nghĩ khi e muốn từ bỏ hãy nghĩ đến lúc e muốn bắt đầu. Nếu e đang bị áp lực về tiền bạc kiểu như nếu nghỉ việc sẽ phải đối mặt với "đói" dài thì e sẽ có động lực bước tiếp. Còn nếu e k quá áp lực về tiền mà vẫn muốn làm ngân hàng ở các bộ phận tiếp xuc vơi khách hàng thì e nên học cách "lì", cả với sếp và khách hàng. Luôn giữ thái độ điềm tĩnh , nhẹ nhàng.với khách hàng hãy chiều họ hết sức có thể . Với sếp hãy lắng nghe và nhịn hết sức có thể. Nếu không thể dc nữa thì ra đi tìm môi trường mới cũng chưa muộn.

Mình nghĩ giờ làm bank cũng chỉ làm đến 1 giai đoạn thôi, chứ không ai làm đến nghỉ hưu nữa rồi. Áp lực quá.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,080
Tổng số thành viên
351,407
Thành viên mới nhất
Jettwings
Back
Bên trên