Tâm sự: Làm Cán Bộ Tín Dụng thật mệt!!

duongtrong1992

Nhân viên bị sa thải
Minh làm tín dụng đến nay cũng dc 5 năm rồi, trước mình làm bộ phận kế toán, sau chuyển sang tín dụng, công bằng mà nói mình thấy làm tín dụng ngân hàng thú vị hơn làm kế toán. Được tiếp xúc với nhiều người trong xã hội, thấy người ta làm giầu nhiều người thật khó, nhiều người lại quá dẽ dàng, được đi nhiều, và có nhiều kinh nghiệm để chia sẻ với các đồng nghiệp rất thú vị, và thu nhập cũng nhỉnh hơn so với làm kế toán. Nói chung mình thấy khá yêu nghề.

Gần đây mình có chuyển sang môi trường làm việc mới, sếp mới nên gắp phải rất nhiều vấn đề chăn chở, suy nghĩ, mệt mỏi, mình muốn tâm sự với các bạn trong nghề, vấn đề này rất tế nhị:

Trước đây mình làm tín dụng rất vô tư, sếp mình chủ chương cấm không cho nhân viên đòi hỏi % của khách hàng vay vốn, làm xong người ta cảm ơn mình bao nhiêu thì nhận bấy nhiêu thôi, nên mình cũng theo như vậy làm việc rất vô tư xảy ra trách nhiệm gì thì cố gắng xử lý không quản khó khăn. Có đồng nào anh em và cá sếp chia nhau rõ ràng không khuất tất gì cả, nói chung nội bộ không có xung đột hiềm khích gì.

Rồi mình chuyển lên thành phố làm việc, gặp một sếp cũng tốt, nhiều điều phải học hỏi từ sếp này từ kiến thức và trong công việc, làm việc cũng vô tư và trách nhiệm, rất tiếc mình không được làm việc lâu cùng sếp.

Minh lại chuyển sang một sếp mới, sếp này thì quá trái ngước với sếp kia, mình không đánh giá cao về kiến thức, kinh nghiệm công tác, và phẩm chất của sếp trong công việc. Có 2 cán bộ mà sếp đưa quá nhiều việc, có nhiều món theo kinh nghiệm của mình là có nhiều rủi ro, và không rõ ràng nhưng món nào sếp cũng giao cho nhân viên phải xử lý nhanh, hoàn thiện hồ sơ sau, mình cũng đã nêu ý kiến vài lần về việc xử lý hồ sơ quá cẩu thả, xơ sài, nhưng đều được sếp giải thích là vì phòng giao dịch chưa có dư nợ cao nên phải cố gắng để tăng trưổng...

Nhiều món gần như sếp phải ép nhân viên cho vay, mình là nhân viên cũng không muốn chống đối nhiều, mặc dù vẫn thận trọng nhưng mình vẫn phải ký một vài món vay không theo ý muốn.

Rồi giải quyết xong một bộ hồ sơ khách hàng cảm ơn cán bộ ít một cách ngạc nhiên ( mình nói như vậy là bới vì trươcs mình làm ở tỉnh lẻ, khách nghèo vay ít, không đòi hỏi, mình cũng được gấp nhiều lần thế này); cụ thể chỉ vào vào khoảng 300k-500k, nhiều lắm mới đến 1 tr/món, bất kể đó là 500 tr hay vài tỷ...

Những người xung quanh mình vẫn thường nghĩ cán bộ ngân hàng là nhiều tiền, đặc biệt là cán bộ tính dụng, nhưng mình vẫn nghèo. Chồng mình bảo sao em làm cán bộ kiểu gì thế, bạn anh làm ngân hàng giầu lắm, mình chỉ trả lời ngừoi ta chấp nhận rủi ro để nhận tiền, em làm vô tư nên nghèo, nhưng nhẹ nhành thanh thản khi về nhà...

Nói là nói thế thôi nhưng nhiều món vay mình cảm tháy chẳng an toàn tý nào, sếp của mình mình cũng chẳng tin ông ấy thanh liêm. Minh luôn cố giải thích là có thể trong môi trường thủ đô, mật độ ngân hàng dầy đặc thế này, cạnh tranh gay gắt nên cái khoản cảm ơn chẳng dại gì khách hàng tri mạnh tay cả.

Thế rồi nhung nghi ngờ của mình cũng đã được sáng tỏ phần nào khi khách hàng bảo rằng họ đã pahỉ chi 3%-4% để vay vốn ngân hàng. Khoản đó đi về tay ai, mình quá buồn khi mình và nhũng cán bộ khác làm việc vất vả chỉ dc nhận có vài trăm nghìn để rồi khách hàng nghĩ mình ăn tiền của họ, bao nhiêu trách nhiệm đổ hết lên đầu cán bộ.

Theo mình chẳng nghi ngờ gì nữa ông sếp của mình chắc chẵn đã dc chia một phần đáng kể từ nhũng món như thế, vậy mà còn giả bộ kéo mầy thằng nhận viên vào, trước mặt xé cái phong bì ra chia cho nó có vẻ công bằng, nếu lẻ thì cán bộ cũng nhường sếp phần hơn. Rồi mình kể cho mấy người bạn làm tín dụng thì chúng nó bảo có hiện tượng thế, khách của ai thì ngừoi đó được hưởng, nhưng có chia lại cho đứa khác một phần;

Còn mình từ trước tới giờ rất thỏ đế, ai hỏi thì cũng bảo kà chúng em làm vô tu thôi, không đòi hỏi ỳ cả, chị cho bao nhiêu em xin bây nhiêu thôi....:Crying::Crying:

Sau cái vụ này mình cảm thấy rất buồn và chán nản, một phần là do mình bị lợi dụng từ lâu, tại mình ngu...; phần thì nhận ra điều mình trước mày còn nghi ngờ...; nữa là mình đang băn khoăn không hiểu mình nên thay đổi cách làm việc cảu mình cho nó hợp thời, bảo đảm quyền lợi của mình, hay vẫn nên giữ quan điểm làm việc trước đây.

Theo webtretho

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Dear bạn!
Bạn có hoàn cảnh thật giống mình ở chỗ có 1 ông sếp hay chỉ đạo và ép nhân viên làm bậy. Mình rất bức xúc về việc CBTD làm việc ngay thẳng, thấy hồ sơ rủi ro và muốn làm đúng nhưng ông sếp vẫn ép phải đề xuất cho vay, không được nêu rủi ro và ký vào tờ trình. Hic, nếu ko thực hiện theo chỉ đạo của ông ta thì cuối kỳ sẽ bị trừ điểm đánh giá và đuổi việc. Nhưng nếu làm theo ý ông ta thì ông ta là người "ăn" % của khách hàng còn nhân viên sẽ phải chịu trách nhiệm toàn bộ khi có đoàn thanh tra NHNN hay Kiểm toán nội bộ về kiểm tra. Vì gặp phải một ông sếp như vậy nên mình đang có ý định sẽ xin nghỉ việc bạn ah tuy chế độ phúc lợi và văn hóa của ngân hàng mình đang làm việc khá tốt. Thật buồn vì phải rời khỏi một ngân hàng đã gắn bó với mình khá lâu nhưng như thế còn hơn là phải gánh tội thay cho những kẻ xấu. Mình nghĩ bạn nên giữ quan điểm trước đây chứ đừng thay đổi quan điểm theo ông sếp mới, vì không ai thương bản thân mình bằng chính mình cả >.<

nhà mình là người đi vay và cũng phải trả 1 khoản là 3% :(. có những việc như thế này cũng là một phần giúp bạn biết cách đương đầu hơn với cuộc sống phức tạp tại thủ đô... chia buồn cùng bạn!

minh cung co tam trang nhu ban. dung la co may thang sep ban thiu that.chan wa day.khong biet lam cach nao?????

Dear!
Bài này mình nhớ không nhầm thì đã được post trên một diễn đàn nào đó rồi và không đến nỗi sai lỗi chính tả như bài viết này của chủ thớt. Anw, cảm ơn vì đã chia sẻ.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,573
Thành viên mới nhất
Minhthu02
Back
Bên trên