Share kinh nghiệm thi tuyển vị trí Giao dịch viên Ngân hàng Đông Á tháng 5/2013

• Bắt đầu Bắt đầu maybien91
  • Ngày bắt đầu Ngày bắt đầu
Mình được biết có nhiều bạn chuẩn bị phỏng vấn vào Đông Á bank vị trí giao dịch viên, mình cũng vừa mới đi Pv vòng cuối ngày hôm qua 21/5/2013 tại Quỹ tiết kiệm Hạnh Thông Tây nên chia sẻ cho các bạn chuẩn bị thi:
Vòng 1: Sơ tuyển
- Điều đầu tiên là các bạn nhớ ăn mặc đẹp, các bạn nữ nhớ trang điểm thêm một xíu, mang đủ bộ hồ sơ như ngân hàng yêu cầu; Hôm mình thi thì 2 anh chị bên nhân sự hỏi chung những câu như: Em biết vị trí này làm gì không? tại sao em chọn vị trí này? Trong những điểm mạnh em nêu ra trong hồ sơ thì em thấy điểm nào thích hợp nhất với công việc này? Mức lương em yêu cầu là bao nhiêu? Nếu ngân hàng trả thấp hơn em có chịu làm không?, trong quá trình học em có đi làm thêm không?, Mình thì được bonus thêm 1 câu: chị nhìn bảng điểm của em thì thấy môn nguyên lý kế toán điểm của em khá cao, vậy em còn nhớ kiến thức gì về kế toán không?
--> Vòng 1 các bạn chỉ cần vui vẻ, ăn mặc chính tề 1 xíu, trả lời gọn gẽ 1 xíu là okie
Vòng 2: Thi viết
Gồm có 3 phần IQ, Nghiệp vụ, Tiếng Anh.
- Các bạn đc tự do lựa chọn làm phần nào trước, tất cả là trắc nghiệm trên máy tính
- Tiếng Anh thì chủ yếu là ngữ pháp, có 2 bài đọc và hỏi về tên người gửi, người gửi thư có chức vụ gì trong công ty cũ, lá thư này gửi nhằm mục đích gì, ....
- Nghiệp vụ thì chủ yếu là: thé, ủy nhiệm thu, ủy nhiệm chi, séc, ghi sổ đơn, ghi sổ kép, --> các bạn đọc sơ lại sách kế toán ngân hàng là okie
- IQ: khá dễ, các bạn chỉ cần ôn trên cannao.com là okie.
--> phần thi viết mình thấy có nhiều bạn chia sẻ trên UB rồi nên các bạn chịu khó tìm lại topic đó để đọc thêm nhé!
Vòng 3: Phỏng vấn
Hôm qua mình được phỏng vấn bởi 1 chị bên Nhân sự, nhìn chị ấy khá là nghiêm @@ tầm 35 tuổi, và phong cách hỏi khá nhanh gọn nhẹ; Một chị khác cũng phỏng vấn nhưng trẻ hơn, nhìn hiền hơn nhưng hỏi lại lâu hơn, có bạn kia vào trước mình, rồi lúc mình ra vẫn còn được chị kia hỏi tiếp, chắc cũng tầm 30ph @@
Những câu hỏi hôm qua mình được hỏi (và thêm vài câu của nhỏ bạn cũng được chị đó hỏi):
- Em tự giới thiệu về bản thân?
- Trong quá trình học em có tham gia công tác hoặc đoàn hội j đó trong trường không?
- Em có đi làm thêm không?
- Em ở quận xx à? Em ở với ai?
- Em có người quen trong Ngân hàng Đông Á không? --> Mình trả lời không, nhưng em có quen ở mấy ngân hàng khác --> chị ấy hỏi tiếp: Họ là họ hàng người thân hay là bạn bè của em?
- Em dự định làm vị trí này trong bao lâu?
Trong lúc đang pv mình thì chị ấy có điện thoại, đi ra ngoài nghe, mình ngồi ko pít làm gì nên nghe chj kia pv nhỏ bên cạnh để "lấy kinh nghiệm" =)) Chị đó hỏi nhỏ đó là: Em có định chuyển vị trí khác không? --> nó nói thực ra trong quá trình học em thích vị trí tín dụng --> Chị ấy hỏi "sao em không đăng ký vị trí đó" --> nó nói: em muốn bắt đầu từ những bước nhỏ như giao dịch viên; tới đó mình chưa kịp nghe nữa thì chị kia vào =)) chưa kịp hóng hớt hết =))
Nhỏ bạn mình thì có thêm câu:
- Trong 4 năm học em thích nhất môn nào? và cuối cùng bonus thêm cho nó một câu là "bữa sau chắc tui phải tổ chức thêm 1 bữa nữa để hỏi về nghiệp vụ"
--> Mấy bạn chuẩn bị thi thì bình tĩnh tự tin chiến thắng nhé! Khó nhất là vòng thứ 3 đó, hjhj

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Bạn hoahong_bangtuyet: Bạn chờ khi nào Ngân hàng gọi bạn đi PV lần nữa ở chi nhánh (sau vòng pv thứ 3 nha)lần pv ở chi nhánh cần tuyển bạn sẽ gặp Phó giám đốc chi nhánh, kiểm soát viên, ... bữa mình pv bên chi nhánh tới 5 ng pv lận =.= Nên bạn cố gắng chờ, nếu bạn được gọi đến chi nhánh cần tuyển pv thì khả năng đc đi làm là khá cao nhé!

Vậy bạn maybien91 đã được đi làm bên Đông Á rùi hả? Phỏng vấn vòng 4 ở chi nhánh hỏi gì vậy bạn? (Hỏi vậy thui chứ không biết có loạt qua vòng 3 nổi không đây.hix )

[MENTION=56797]chuot_con[/MENTION]: Mình pv bên chi nhánh Phú Nhuận, người ta sẽ căn cứ vào hồ sơ của bạn và hỏi xoay quanh đó, bạn nhớ xem lại hồ sơ lần trước bạn viết gì trong đó, bữa mình pv tới giờ cũng gần 1 tháng roy @@ nên chỉ nhớ mấy câu à =.=
1. em tự giới thiệu về bản thân.
2. trong quá trình học em có đi làm thêm hay không? Em làm thêm từ thời điểm nào đến thời điểm nào? (cái này bạn nhớ xem lại hồ sơ lúc trước viết làm thêm từ lúc nào tới lúc nào để nhớ mà trả lời cho đúng, hình như họ mún test lại xem mình có khai gian khôngthì phải đó)
3. Em có năng khiếu gì đặc biệt không? ví dụ hôm đó mình trả lời là hát thì họ hỏi: em có hay tham gia phong trào của trường không? Em có tham gia cuộc thi hát nào ở trường không? blah blah.....
4. Em có giỏi môn thể thao nào không? --> cái này chắc để tham gia hội thao cơ quan thì phải =.=
5. Em ở quận xxx à? Em ở với ai? người quen hay là bạn bè?
6. Nhà em có mấy người? Em có định về quê làm hay không? em có tinh thần tự học hay không? ....
7. một câu hỏi mình thấy hỏi đi hỏi lại là: Em yêu cầu mức lương đó (mình yêu cầu 6tr) ngân hàng không trả được như vậy em có làm không? vậy mức lương tối thiểu em muốn là bao nhiêu?
8. Em có chấp nhận làm tới 9, 10h đêm không? Ngày lễ em có chấp nhận ở lại thành phố làm không? Em có hay về quê không?
--> trong lúc bạn trả lời sẽ có 1 chị ghi chép lại cẩn thận những gì bạn nói :D --> túm lại họ hỏi mình những thứ xung quanh cái hồ sơ bạn đã viết, cố gắng bình tĩnh, tự tin là đc :D Mà hôm đó có tới 5ng pv mình lận =.= chị phó giám đốc chi nhánh, 1 anh kiểm soát viên với 3 ng kia bên nhân sự hay sao đó; vừa bị đẩy vào cái phòng thấy 5 ng ngồi sẵn mà mất tinh thần :))

[MENTION=56797]chuot_con[/MENTION]: Mình pv bên chi nhánh Phú Nhuận, người ta sẽ căn cứ vào hồ sơ của bạn và hỏi xoay quanh đó, bạn nhớ xem lại hồ sơ lần trước bạn viết gì trong đó, bữa mình pv tới giờ cũng gần 1 tháng roy @@ nên chỉ nhớ mấy câu à =.=
2. trong quá trình học em có đi làm thêm hay không? Em làm thêm từ thời điểm nào đến thời điểm nào? (cái này bạn nhớ xem lại hồ sơ lúc trước viết làm thêm từ lúc nào tới lúc nào để nhớ mà trả lời cho đúng, hình như họ mún test lại xem mình có khai gian khôngthì phải đó)
3. Em có năng khiếu gì đặc biệt không? ví dụ hôm đó mình trả lời là hát thì họ hỏi: em có hay tham gia phong trào của trường không? Em có tham gia cuộc thi hát nào ở trường không? blah blah.....
4. Em có giỏi môn thể thao nào không? --> cái này chắc để tham gia hội thao cơ quan thì phải =.=
6. Nhà em có mấy người? Em có định về quê làm hay không? em có tinh thần tự học hay không? ....
7. một câu hỏi mình thấy hỏi đi hỏi lại là: Em yêu cầu mức lương đó (mình yêu cầu 6tr) ngân hàng không trả được như vậy em có làm không? vậy mức lương tối thiểu em muốn là bao nhiêu?
8. Em có chấp nhận làm tới 9, 10h đêm không? Ngày lễ em có chấp nhận ở lại thành phố làm không? Em có hay về quê không?
--> trong lúc bạn trả lời sẽ có 1 chị ghi chép lại cẩn thận những gì bạn nói :D --> túm lại họ hỏi mình những thứ xung quanh cái hồ sơ bạn đã viết, cố gắng bình tĩnh, tự tin là đc :D Mà hôm đó có tới 5ng pv mình lận =.= chị phó giám đốc chi nhánh, 1 anh kiểm soát viên với 3 ng kia bên nhân sự hay sao đó; vừa bị đẩy vào cái phòng thấy 5 ng ngồi sẵn mà mất tinh thần :))

Cám ơn maybien91 nhiều nha!
Bạn phỏng vấn hội sở (vòng 3)xong bao lâu có kết quả vậy maybien91? Bạn đã đi làm bên Đông Á chưa? Mức lương đề nghị bạn đưa ra là bao nhiêu?

Bạn cho mình hỏi bạn pv vị trí gì vậy.Với lại cho mình hỏi thêm phần thi tuyển đó nghiệp vụ nó hỏi bạn cái gì vậy.Tại mình có thi tuyển 1 lần mà toàn hỏi thông tư NHNN không ah.Mình sắp thi tuyển nữa rồi không biết có gì thay đổi không

maybien91 : ủa có xuống CN phỏng vấn hả bạn? sao ngta kêu mình xuống CN gặp GĐ nhận việc luôn chứ ko nói là PV j hết , là sao ta? học việc 2 tháng lận :)

maybien91 : ủa có xuống CN phỏng vấn hả bạn? sao ngta kêu mình xuống CN gặp GĐ nhận việc luôn chứ ko nói là PV j hết , là sao ta? học việc 2 tháng lận
Tùy chi nhánh bạn à, Như mình thì gọi xuống chi nhánh PV lần nữa rồi mới đc gọi đi làm, sau khoảng 10 ngày là có kết quả PV đó bạn.
ạn cho mình hỏi bạn pv vị trí gì vậy.Với lại cho mình hỏi thêm phần thi tuyển đó nghiệp vụ nó hỏi bạn cái gì vậy.Tại mình có thi tuyển 1 lần mà toàn hỏi thông tư NHNN không ah.Mình sắp thi tuyển nữa rồi không biết có gì thay đổi không
--> Mình pv giao dịch viên, nhưng có khi chi nhánh thiếu vị trí nào đó mà họ thấy bạn phù hợp thì bảo bạn đi làm vị trí đó lun. Bữa pv mình ko đc hỏi nghiệp vụ mà chỉ có một tình huống rồi kêu mình giải quyết thôi ^^

hầu hết những câu phỏng vấn đều có phần gần giống nhau hết. MÌnh đi phỏng vấn sacombank vị trí QHKH cũng vậy. cũng đều test online trươc xong mới phỏng vấn

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,586
Số bình luận
528,085
Tổng số thành viên
351,987
Thành viên mới nhất
kyzsccll22
Back
Bên trên