Sếp mình kêu nhân viên rút tiền giải ngân

khoailangchien2512

Thành viên
Các bạn cho mình hỏi việc làm này tại công ty thủy sản của mình làm trước kia giờ mình sợ quá nghỉ rồi, làm đúng luật hay không nhé!

Công ty cần vay tiền nhưng hạn mức TD vay đã hết nên công ty làm một hợp đồng kinh tế, trong đó người bán là nhân viên công ty ( ví dụ là mình), người mua là công ty mình đang làm, đứng tên chủ là sếp. Rồi fax HDKT đưa ngân hàng để vay tiền trả nợ cho hợp đồng đó (Nhưng thực sự thì không có bán buôn gì hết).

Sau đó thì chiều, nhân viên đứng tên bán cá trên HĐ (mình )sẽ đi ngân hàng, sau khi ngân hàng làm xong thủ tục thì chuyển tiền vào tài khoản của mình (thường là 1 tỷ có, 3 , 4 tỷ cũng có), sau khi có tiền trong TK của mình thì mình kí tên vào giấy rút tiền mặt rút ra ngay và gửi lại cho công ty.

Do sếp quen với sếp ở ngân hàng nên việc làm này được xem như có ngân hàng bảo kê. Nhưng mình nghĩ làm như vậy là sai luật? Vì thứ nhất, thực sự mình không có bán cá cho công ty nhưng lại là người kí tên vô hợp đồng bán cá (người bán)

Thứ hai, nếu lỡ công ty bễ nợ, không đủ trả tiền thì lỡ ra pháp luật mình cũng là đồng minh trong việc hỗ trợ công ty vay lừa dối ngân hàng.
Vì thế, mình đã nghỉ làm.

Các bạn hiểu biết và đọc luật nhiều xin cho mình ý kiến với nhe!

Môt quyết định đúng đăn.đừng vi tham môt đia ma bo cả mâm.bạn có thể trụ lại cty nhưng lai mang môt môi họa lớn.va khi đó ban có thê bị truy cưu trach nhiệm hih sự như những vụ tham nhũng gần đây mà bao chi phanh phui.cân nhắc lơi hại thì m nghi ban da co qđ đung đắn

Ôi sợ nhỡ! vỡ ra, người kí tên là người ôm "xô" hết ấy bạn! Tốt hơn không thuận được bên tình bên lý, thay đổi công việc là thương sách bạn nhé!

Nhưng các bạn có thể chỉ ra rõ cho mình biết là cụ thể đã làm sai luật như thế nào không vậy mọi người?

Tớ có ý kiến như sau:
Thứ nhất, bạn không sai vì việc sử dụng vay là do Công ty (cụ thể là ổng giám đốc của bạn quyết đinh. Bạn chỉ là người đứng ra nhận tiền vay từ ngân hàng. Có rất nhiều lý do để ông ấy làm như vậy:
- Việc vay vốn ngân hàng cần hồ sơ đầy đủ và hợp lệ, không biết công ty bạn thu mua cá của nông dân, sẽ không có hđkt, mà mua bán thanh toán ngay. Trong khi vc vay vốn thường có độ trễ về mặt thời gian (cái cần thanh toán thì trả tiền rùi, xong mới đi vay NH dựa trên cái đo, vì vậy phải chế hồ sơ để vay vốn cho nhanh.
- Việc như vậy rất dễ dẫn đến tình huống đảo nợ, dùng vốn ngắn hạn để đầu tư tài sản cố định, hoặc ông ấy mang đi tiêu dùng cá nhân (mua đất, mua xe oto,...)
NH quen ông ấy, chắc cũng abc rùi bạn ạ.
Việc mua bán không có hàng hóa sẽ dẫn đến rủi ro cho NH,giấy tờ là khống, tự chế. Nếu công ty bạn bị NH kiểm soát chặt hơn thì không thể đảo nợ được nữa, dẫn đến nợ xấu, rùi kiện cáo. Trong khi tình huống này là lừa đảo, chiếm đoạt tài sản của NH, rất dễ chuyển sang thành điều tra hình sự.
Về vấn đề của bạn, do vc vay vốn diễn ra giữa NH và Công ty, bạn không liên quan. Tuy nhiên, trường hợp xấu nhất, ông ấy gài bẫy bạn thì mỏi (ông ấy đổ tội hết cho bạn vì nói đã trả tiền cho bạn và bị bạn ép như vây. Có thể ông ấy sẽ bảo bạn ký vào những chỗ ông ấy yêu cầu (không biết bạn có đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng không)
Tớ nghĩ việc sẽ không ảnh hưởng lớn đến bạn, tuy nhiên bạn sẽ là người có trách nhiệm liên quan.
Vì vậy, quyết định nghỉ việc là rất sáng suốt.

"lưới trời lồng lộng, tuy thưa mà khó lọt"
Hãy thận trọng và biết tự bảo vệ mình, làm sai thì ắt sẽ chịu quy luật nhân quả đó:D

Bạn hiểu rất đúng ý mình đó, kế nhà mình có 1 vp luật sư mà thấy cô ấy bận wa' nên mình chưa có dịp hỏi nữa.để nữa mình hỏi rồi trả lời cho mọi người, lúc vô ngân hàng mình thấy có các cty khac cũng làm vậy nữa k riêng gì cty mình đâu

- - - Updated - - -

BẠN HIỂU RẤT ĐÚNG Ý MÌNH ĐÓ, KẾ NHÀ MÌNH CÓ 1 VP LUẬT SƯ MÀ THẤY CÔ ẤY BẬN WA' NÊN MÌNH CHƯA CÓ DỊP HỎI NỮA.ĐỂ NỮA MÌNH HỎI RỒI TRẢ LỜI CHO MỌI NGƯỜI, LÚC VÔ NGÂN HÀNG MÌNH THẤY CÓ CÁC CTY KHAC CŨNG LÀM VẬY NỮA K RIÊNG GÌ CTY MÌNH ĐÂU

- - - Updated - - -

Tớ có ý kiến như sau:
Thứ nhất, bạn không sai vì việc sử dụng vay là do Công ty (cụ thể là ổng giám đốc của bạn quyết đinh. Bạn chỉ là người đứng ra nhận tiền vay từ ngân hàng. Có rất nhiều lý do để ông ấy làm như vậy:
- Việc vay vốn ngân hàng cần hồ sơ đầy đủ và hợp lệ, không biết công ty bạn thu mua cá của nông dân, sẽ không có hđkt, mà mua bán thanh toán ngay. Trong khi vc vay vốn thường có độ trễ về mặt thời gian (cái cần thanh toán thì trả tiền rùi, xong mới đi vay NH dựa trên cái đo, vì vậy phải chế hồ sơ để vay vốn cho nhanh.
- Việc như vậy rất dễ dẫn đến tình huống đảo nợ, dùng vốn ngắn hạn để đầu tư tài sản cố định, hoặc ông ấy mang đi tiêu dùng cá nhân (mua đất, mua xe oto,...)
NH quen ông ấy, chắc cũng abc rùi bạn ạ.
Việc mua bán không có hàng hóa sẽ dẫn đến rủi ro cho NH,giấy tờ là khống, tự chế. Nếu công ty bạn bị NH kiểm soát chặt hơn thì không thể đảo nợ được nữa, dẫn đến nợ xấu, rùi kiện cáo. Trong khi tình huống này là lừa đảo, chiếm đoạt tài sản của NH, rất dễ chuyển sang thành điều tra hình sự.
Về vấn đề của bạn, do vc vay vốn diễn ra giữa NH và Công ty, bạn không liên quan. Tuy nhiên, trường hợp xấu nhất, ông ấy gài bẫy bạn thì mỏi (ông ấy đổ tội hết cho bạn vì nói đã trả tiền cho bạn và bị bạn ép như vây. Có thể ông ấy sẽ bảo bạn ký vào những chỗ ông ấy yêu cầu (không biết bạn có đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng không)
Tớ nghĩ việc sẽ không ảnh hưởng lớn đến bạn, tuy nhiên bạn sẽ là người có trách nhiệm liên quan.
Vì vậy, quyết định nghỉ việc là rất sáng suốt.
BẠN HIỂU RẤT ĐÚNG Ý MÌNH, NHÀ MÌNH KẾ VP LUẬT SƯ ĐỂ BỮA NÀO RẢNH MÌNH QUA HỎI XEM SAO. MÌNH THẤY K RIÊNG GÌ CÔNG TY MÌNH MÀ CÒN NHIỀU CÔNG TY KHÁC CŨNG LÀM NHƯ VẬY NỮA

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,506
Thành viên mới nhất
youhuihuodong22
Back
Bên trên