Sách để ôn những câu lý thuyết thi vào các ngân hàng

lthanhchuong

Thành viên
Các a (chị) cho e hỏi, ví dụ khi thi vào các ngân hàng, ví dụ BIDV các năm gần đây. thì đều thấy các đề đều có 1 format chung, nghĩa là đều là tự luận, 4 câu lý thuyết và 1 câu bài tập.

Vậy thì 4 câu lý thuyết đó thì mình phải đọc những cuốn sách nào đọc để sau này có thể vận dụng để trả lời được các câu hỏi đó. Mong các anh(chị) giải đáp

E cảm ơn

Vậy thì 4 câu lý thuyết đó thì mình phải đọc những cuốn sách nào đọc để sau này có thể vận dụng để trả lời được các câu hỏi đó. Mong các anh(chị) giải đáp
Cái này thì bạn cứ đọc hết mấy cái sách chuyên ngành TC-NH đi (ví dụ giáo trình Nghiệp vụ TD - HVNH, Quản trị NHTM - KTQD,...), cộng thêm luật liên quan đến các tổ chức TD nữa, và tham khảo các tài liệu trên UB. Nói chung là cứ học càng nhiều càng tốt, vì kiến thwucs là vô biên mà;)

Mình cũng chưa nghía qua đề thi BIDV, nhưng mình nghĩ nếu là mấy câu hỏi lý thuyết thì chắc sẽ có lý thuyết về tài sản đảm bảo, phân loại nợ, trích lập dự phòng rủi ro, quy trình tín dụng..., nên bạn cần đọc:

- Một số văn bản luật: Luật các TCTD 2010, QĐ 493, QĐ 1627, QĐ 1627/2001 về Quy chế cho vay, Nghị định 163/2006 về giao dịch bảo đảm, Thông tư 13/2010 về các quy định đảm bảo an toàn trong hệ thống NHTM và các TT19/2010, TT21/2011 sửa đổi TT13
- Sách Nghiệp vụ NHTM
- Sách Tín dụng NH của HVNH (nếu thi Vietin thì tìm sách của PGS, TS. Nguyễn Thị Mùi - HVTC)

Chúc bạn ôn thi tốt và hôm tới thi may mắn nhé:)

Bây h` mình thấy đề thi vào NH khá rộng như phần kiến thức về nghiệp vụ, luật, về hiểu biết chung, kinh tế vi mô, kinh tế vĩ mô, rồi lại thêm TTQT, Kế Toán, IQ, GMAT, Tin học. Nhiều việc để bạn làm và nhiều kiến thức bạn phải trau dồi đấy. Hãy bắt tay vào ngay thôi. Chúc bạn thành công

cho hỏi GMAT là sách gì mua ở đâu vậy ạ?
GMAT là dạng câu hỏi kết hợp giữa Toán và Tiếng Anh, tức là bắt giải toán và câu hỏi nêu ra bằng TA. Bạn có thể kiếm rất nhiều loại btập dạng này trên mạng, cứ Google là ra;)

Giờ chắc chỉ còn NHNN là thi theo kiểu đó thôi,các ngân hàng khác giờ thi kiến thức rộng lắm,vi,vĩ,nghiệp vụ,marketing,hiểu biết chung ...

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,481
Thành viên mới nhất
Linkin Park Mer
Back
Bên trên