Quy trình tín dụng

sionat

Verified Banker
Chào cả nhà, em mới được tuyển vào Ngân hàng bên tín dụng. Cũng như những bạn mới vào chưa có kinh nghiệm về quy trình tín dụng và những khó khăn ban đầu . Mong rằng các ACE đi trước dẫn đường hay có kinh nghiệm chỉ bảo cho đàn em với nhé !

Chúc cho diễn đàn cũng như tất cả ACE luôn vui khỏe, hạnh phúc và làm việc hiệu quả !

Phòng mình chưa tuyển được trưởng phòng, chỉ làm việc với giám đốc --> tự bơi là chính, chỉ training 4 ngày , hjx hjx

Theo tôi thì bạn nên cho khách hàng vay trung dài hạn một phần để sửa chữa nhà, một phần bổ sung vốn kinh doanh lâm sản. Còn phần bổ sung chứng từ thì bạn nên tìm hiểu kỹ xem khách hàng mua hàng bằng cách nào, tiền mặt hay gì? Hiện tại mình thấy đa phần khách hàng cá nhân hộ có hóa đơn bán lẻ, không thuế. Yêu cầu khách hàng khi bán thì ghi lại, mình nhận hóa đơn đó bổ sung chứng từ!

Theo tôi thì bạn nên cho khách hàng vay trung dài hạn một phần để sửa chữa nhà, một phần bổ sung vốn kinh doanh lâm sản. Còn phần bổ sung chứng từ thì bạn nên tìm hiểu kỹ xem khách hàng mua hàng bằng cách nào, tiền mặt hay gì? Hiện tại mình thấy đa phần khách hàng cá nhân hộ có hóa đơn bán lẻ, không thuế. Yêu cầu khách hàng khi bán thì ghi lại, mình nhận hóa đơn đó bổ sung chứng từ!

Sếp mình cũng đưa ra hai hướng:
+ Trung dài hạn : Cafe, karaoke
+ Ngắn hạn: Thu mua lâm sản
Mình cũng đang tư vấn cho KH bổ sung chứng từ, trước tiên thì chỉ có sổ ghi chép, chắc phải còn bổ sung thêm vài giấy tờ hợp đồng thu mua nữa

Mọi người ơi, bây giờ em lại gặp phải vướng mắc đó là :

Không được giải ngân vào tải khoản của KH, nếu khoản vay .100tr,
Mọi người có ý kiến gì không ?

Bạn nói KH ký 1 HĐ với 1 cá nhân khác (hợp đồng mua bán,...). Sau đó, nhờ bên cá nhân đó mở 1 tài khoản tại ngân hàng bạn.Bạn giải ngân và làm ủy nhiệm chi cho cá nhân. Khi rút tiền thì 2 người lên ngân hàng và rút tiền.
Làm như vậy, vừa chứng minh được mục đích sử dụng vốn vừa né được quy định bên Bank của bạn.
Thân

Bạn nói KH ký 1 HĐ với 1 cá nhân khác (hợp đồng mua bán,...). Sau đó, nhờ bên cá nhân đó mở 1 tài khoản tại ngân hàng bạn.Bạn giải ngân và làm ủy nhiệm chi cho cá nhân. Khi rút tiền thì 2 người lên ngân hàng và rút tiền.
Làm như vậy, vừa chứng minh được mục đích sử dụng vốn vừa né được quy định bên Bank của bạn.
Thân

Cảm ơn haivuong1984 , hay hay hay

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,502
Thành viên mới nhất
dagathomocam