Phỏng vấn quan hệ khách hàng cá nhân

banhngoc_89

Thành viên
Khi phỏng vấn vị trí quan hệ khách hàng cá nhân mình thấy nhà tuyển dụng thường hỏi:
1. Trình bày những cách huy động vôn ?
2. Bạn sẽ huy động 3 tỷ VNĐ/tháng như thế nào ?
Mọi người trả lời giúp mình nhé. Thank cả nhà !

Khi phỏng vấn vị trí quan hệ khách hàng cá nhân mình thấy nhà tuyển dụng thường hỏi:
các nguồn huy động vốn thường được trả lời như: từ người thân, bạn bè xung quanh, các thông tin mà bản thân nắm bắt được trong quá trình làm việc tại tổ chức cũ...
còn việc huy động 3 tỷ thì mình pó tay, làm thì cứ làm vậy thôi chứ có bao giờ để ý tới việc có hoàn thành kế hoạch hay k đâu, chỉ biết cuối tháng cứ 50% hoặc 70% lương mà nhận ah

còn việc huy động 3 tỷ thì mình pó tay, làm thì cứ làm vậy thôi chứ có bao giờ để ý tới việc có hoàn thành kế hoạch hay k đâu, chỉ biết cuối tháng cứ 50% hoặc 70% lương mà nhận ah
Thank bạn. Cái 3 tỷ chính là vấn đề đấy. Họ hỏi vậy mà ko trình bày đc huy động như thế nào là mất điểm rồi.

Thank bạn. Cái 3 tỷ chính là vấn đề đấy. Họ hỏi vậy mà ko trình bày đc huy động như thế nào là mất điểm rồi.
hic, mình k nghĩ câu hỏi thế này lại được đặt ra bởi vì bạn có sure là sẽ làm đc hay k, vấn đề là họ cần mình khẳng định là huy động đc 3 tỷ chứ k phải là liệt kê làm sao để đủ 3 tỷ, bản thân ngân hàng làm sao biết đc nhà khách hàng mà mình quen biết có bao nhiêu tiền, chẳng qua là cách mình huy động ra sao để đạt đc kết quả như kế hoạch thôi. mình nghĩ vậy đó, hy vọng là đúng ^^

hic, mình k nghĩ câu hỏi thế này lại được đặt ra bởi vì bạn có sure là sẽ làm đc hay k, vấn đề là họ cần mình khẳng định là huy động đc 3 tỷ chứ k phải là liệt kê làm sao để đủ 3 tỷ, bản thân ngân hàng làm sao biết đc nhà khách hàng mà mình quen biết có bao nhiêu tiền, chẳng qua là cách mình huy động ra sao để đạt đc kết quả như kế hoạch thôi. mình nghĩ vậy đó, hy vọng là đúng ^^
Uh. Ý họ hỏi là làm cách nào để huy động 3 tỷ (bao nhiêu khách hàng cũng được). Nhưng phải trình bày cách huy động cụ thể ra. Không trình bày chung chung là qua người thân, bạn bè...đc. Tớ không biết phải đưa ra cách cụ thể thế nào nên muốn mọi người giải đáp giúp.

việc bạn huy động vốn phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố : nền kinh tế vĩ mô, mối quan hệ của bạn,khả năng giao tiếp...theo t thì vấn đề họ quan tâm là bạn sử lý tình huống đó thôi. Bạn có thể trả lời : việc huy động vốn đối với những nhân viên mới luôn là khá khó khăn, tuy nhiên khi được nhận việc là phải đối mặt với những khó khăn, việc huy động này thường bắt đầu từ những người thân trong gia đình,khi nền kinh tế khó khăn, lạm phát thì đồng tiền sẽ bị mất đi giá trị của mình, bởi vậy việc lựa chọn gửi tiền vào ngân hàng là một cách giữ tiền khá an toàn, tuy nhiên khi đó số tiền mỗi người nắm giữ sẽ không nhiều, thay vì việc huy động một người hay một số người số tiền 3 tỷ thì e lựa chọn việc huy động 10 người mỗi người 300 triệu hoặc 30 người mỗi người 100 triệu hoặc hơn thế. Bằng việc cố gắng hết sức thông qua các mối quan hệ của mình e hi vọng sẽ đạt được kết quả tốt. Đó là ý kiến của t. hi vọng giúp được bạn.

Dithel thấy các bạn chưa trả lời trúng ý của câu hỏi 1, đó là những "CÁCH" để huy động, chứ ko phải nguồn khách hàng từ đâu.

Chia sẽ 1 chút các cách huy động vốn của ngân hàng đối với khách hàng cá nhân:

- Tiền gửi tiết kiệm: Có kỳ hạn, không kỳ hạn (để tăng huy động kênh này thì cần mạng lưới rộng, khuyến mãi, ls cao, ...)

- Tài khoản: Tài khoản thanh toán, số dư thẻ ATM (để tăng huy động kênh này thì cần xây dựng mạng lưới ATM rộng, tăng cường dụ doanh nghiệp chi lương cho nhân viên bằng thẻ, ...)

- Phát hành kỳ phiếu: Giống như sổ tiết kiệm, nhưng thực ra nó là 1 chứng từ có sẵn mệnh giá. VD thay vì bạn gửi tiết kiệm 100 tr, thì bạn mua 10 kỳ phiếu, mỗi kỳ phiếu mệnh giá 10tr chẳng hạn

Đó là những cách điển hình nhất mà NH hay làm.

hôm trước mình cũng đc hỏi câu như thế này nhưng mà trả lời lung tung quá nên trượt :(

mình đã học qua ngân hàng thương mại và hiện đang học nghiệp vụ tín dụng. theo mình trước tiên phải trả lời : ngân hàng có thể tăng vốn từ hai nguồn: nguồn bên trong và nguồn bên ngoài. Vấn đề chúng ta đang xet ở đây là tăng vốn từ nguồn bên ngoài( vốn huy động), thì có nhiều cách như:huy động tiền gửi( từ doanh nghiệp, dân cư...), huy động bằng cách phát hành cổ phiếu, trái phiếu, kỳ phiếu... Sau đó với mỗi hình thức huy động bạn phải chém ra ưu điểm và nhược điểm,sắp xếp theo mức độ rủi ro tăng dần và xem nguồn vốn huy động nào là ổn định hơn cả....
Còn câu thứ 2, như người ta nói: không nên bỏ tất trứng vào một giỏ, thế nên chắc chắn bạn sẽ khó huy động một nguồn vốn lớn chỉ với một vài khách hàng. Như vậy chúng ta sẽ huy động nhiều khách hàng vớ số tiền nhỏ hơn.Điều quan trọng đây là vị trí nhân viên qhkh nên bạn cần có những lý lẽ thuyết phục , những biện pháp đối mặt với khó khăn trong quá trình huy động

hôm trước tớ đi phỏng vấn ở MSB cũng đc hỏi 1 câu, e nghĩ mình có thể huy động 1 tỷ/ tháng ko?
hôm nay chưa thấy động tĩnh gì chắc có lẽ tớ bị out rùi ~~!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,514
Thành viên mới nhất
shivismith05
Back
Bên trên