Phật dạy: Có hiểu mới có thương

cocghe266

Administrator
Muốn thương phải hiểu

Trong đạo Phật, từ bi gắn liền với trí tuệ. Không hiểu, không thể thương yêu sâu sắc. Không hiểu, không thể thương yêu đích thực. Hiểu chính là nền tảng của tình thương yêu.

Mỗi người có những nỗi niềm, những khổ đau, bức xúc riêng, nếu không hiểu, sẽ không thương mà giận hờn, trách móc. Không hiểu, tình thương của mình sẽ làm người khác ngột ngạt, khổ đau. Không hiểu, sẽ làm người mình thương đau khổ suốt đời.

Nhân danh tình thương, người ta làm khổ nhau. Chuyện đó vẫn thường xảy ra.

Được hiểu và được thương vốn là một nhu cầu muôn đời của con người. Nhiều người thường cảm thấy không ai hiểu mình. Họ “đói” thương, “đói” hiểu. Họ thơ thẩn, lang thang trong cuộc đời tìm người hiểu mình, thương mình. Gặp được người hiểu mình, thương mình là may mắn lớn của cuộc đời. Tình yêu nảy nở, lớn lên từ đó.

Chọn người hiểu và thương mình - hãy nhớ - đó là nguyên tắc tìm người tri kỷ trong cuộc đời.

(ST)

"Chọn người hiểu và thương mình - hãy nhớ - đó là nguyên tắc tìm tri kỷ trong cuộc đời"

"Gặp được người hiểu mình, thương mình là may mắn lớn của cuộc đời" chỉ cầu một lần được may mắn mà sao khó quá

Bạn đi chùa cầu May và cầu Duyên chưa?:)). Nếu ở HN thì đi chùa Hà&chùa Láng, thiêng lắm đấy:D.
Chúc b sớm tìm được "may mắn lớn" của mình;))

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,570
Thành viên mới nhất
hieutt01
Back
Bên trên