Phân tích dòng tiền (ngân lưu)

pbtuyen

Thành viên
Phân tích dòng tiền

Bài viết này sẽ trao đổi một số vấn đề về dòng tiền. Mình không thể bê nguyên 1 trường hợp cụ thể để vào đây phân tích đc. Các bạn cần nắm lý thuyết, làm bài tập, được hướng dẫn& đi làm trên thực thế mới ngộ đc :-?
Mình đã tìm thử trên diễn đàn nhưng tìm thấy mỗi bài chia sẻ (các bài còn lại toàn là lý thuyết hoặc bài tập) hơi ngắn nên mình viết bài này.
http://ub.com.vn/threads/197-Kinh-nghiem-Can-cu-xac-dinh-dong-tien-cua-Doanh-nghiep.html

Theo các bạn tín dụng trao đổi thì mình biết có 2 cái thẩm định thú vị và cũng khó ăn nhất là
+ Thẩm định PA kinh doanh (Cái này với mình quá khó& muôn hình vạn trạng nên không đề cập ở đây)
+ Thẩm định dòng tiền (Cái này thị thực sự tối quan trọng, không chỉ trong lúc khủng hoảng, không chỉ đối với NV thẩm định để cho vay mà còn nhà đầu tư chứng khoán hay M&A, và tất nhiên cả các nhà lãnh đạo- không nắm đc cái này thì coi như tèo ). Lỗ không sao, nợ nhiều k sao nhưng dòng tiền mà èo uột không đủ trả nợ thì chỉ có nước chết tuột :">
Trong phân tích/thẩm định dòng tiền cần làm trên cả 2 cái
- Dòng tiền quá khứ (1)
- Dự báo dòng tiền (2)

Phân tích dòng tiền sẽ nhằm cho rất nhiều mục đích :
+ Công ty có đang bị thâm hụt dòng tiền hoặc tệ hơn là có thể bị phá sản không, dòng tiền giữa các hoạt động có đang bị mất cân đối (dòng tiền không hợp lý hoặc nằm ngoài kế hoạch của DN)
+ Có đủ khả năng tạo tiền trả lương& bảo hiểm, trả nợ (ngân hàng và nhà cung cấp), nộp thuế và trả các khoản chi phí…
+ Năng lực dòng tiền để dự phòng cho các rủi ro có thể ập tới (người mua/con nợ lớn nhất phá sản, giá cả tăng mạnh, hay mua lại cổ phiếu để tránh bị thôn tính ....) hoặc thực hiện cho một phi vụ hoặc dự án đầu tư nào đó
+ (Các bác bổ sung thêm)
Giữa cái (1) và (2) thì rõ ràng cái số (1) là cơ sở cho cái số (2) và cái số (2) thì quan trọng hơn nhiều

(1) Phân tích dòng tiền quá khứ
Để phân tích cái này thì các bạn cần có kiến thức về kế toán và cả kinh nghiệm. Nếu bạn không biết báo cáo dòng tiền được lập ntn thì bạn sẽ không thể thẩm định được nó. (Tất nhiên k yêu cầu đến mức bạn phải thành thạo như kế toán)

Mục đích:
+ Báo có đó có tin cậy/hợp lý hay không (ở mức chấp nhận)
+ Phân tích khả năng tạo tiền, tiền đi đâu về đâu và
+ Làm cơ sở để phân tích thẩm định (2)

Tài liệu cần thiết
1. 3 báo cáo + thuyết minh
2. Kế hoạch dòng tiền đầu năm/ Phương án kinh doanh/Nghị quyết họp của HĐCĐ(HĐTV, HĐQT)
3. Sổ kế toán (Nhật ký chung, các sổ liên quan đến các phần hành)
4. Các chứng từ sổ sách khác

Lưu ý
+ Báo cáo dòng tiền kể cả đã kiểm toán thì bạn vẫn cần cận trọng vì quan điểm/mục đích của kiểm toán và NV tín dụng là khác nhau ít nhiều và kế toán của DN là những ảo thuật gia và ai cũng thể bị qua mặt J
+ BC LCTT là báo cáo đc lập thủ công với rất nhiều bút toán điều chỉnh& nhặt ra dòng tiền chính xác một cách tương đối
+ Các phần mềm kế toán hiện đại không có đối ứng để tiền chạy đi đâu về đâu thì bạn cần các báo cáo theo dõi thủ công và sẽ phải làm việc với kế toán nhiều đấy. (???)

Ví dụ Thẩm định đối với Dòng tiền kinh doanh:
Bạn sẽ cần báo cáo bán hàng+ Số theo dõi công nợ theo đối tượng
Kiểm tra một vài trường hợp thanh toán/ thu tiền lớn qua: chứng từ/sao kê ngân hàng
Việc tính toán các vòng quy HTK, kỳ thu tiền/thanh toán, cùng với chính sách bán hàng sẽ cho bạn biết đc mối quan hệ giữa doanh thu với dòng tiền có hợp lý hay không…

(2) Phân tích dòng tiền tương lai
Theo mình có 2 việc cần làm
+ Đánh giá tính hợp lý của báo cáo đó (Báo cáo này thì mình đã gặm) (*)
+ Bạn cần thẩm định hoặc tự lập được báo cáo dòng tiền theo từng tháng (Mình làm công nhân nên cũng chưa cần xem cái này bao giờ) (**)
Cái (2) tương tự với phân tích dòng tiền của một dự án khi phân tích tài trợ dự án. Nhưng ở đây mình quan tâm trên khía cạnh dòng tiền toàn công ty trong tương lai ( thường là 1 năm tới).

(*) Cái này thì quan trọng đối với nhà đầu tư (muốn góp vốn/tổ chức mua chứng khoán/quỹ đầu tư) hoặc bên Buyer trong M&A
(**) Đối với cho vay ngắn hạn& lớn đối với khách hàng (lớn và tiềm năng nhưng đang vay nợ nhiều& với nhiều ngân hàng, thậm chí có những công ty còn tài trợ rất lằng nhằng- vay nộ bội, vay ngân hàng, thuê tài chính, vay cá nhân, nhận UTDT, phát hành trái phiếu T.T) thì thẩm định cái này là tối quan trọng. Lỗ lãi tính sau, có tiền trả hay không mới quan trọng. Và CFO của khách hàng chắc chắn cũng rất đau đầu và phải tính toán công phu lắm. Không biết các bạn thẩm định có làm và đau đầu lắm k J

Số (2) thì mình thấy còn khó hơn cái (1) và nếu không có đc dòng tiền theo từng tháng thì bạn sẽ không biết rằng khoản mình cho vay có được thanh toán hàng tháng đầy đủ (???)
Bạn cần hiều được đặc điểm, chu kỳ của ngành nghề kinh doanh, PEST ảnh hưởng đến công ty đó trong tương lai.
Và không hiểu các bác có dùng công cụ hỗ trợ hay mô hình đao to búa lớn gì để thẩm định cái (2) k J (Hãy chia sẻ với anh em)

Thẩm định cái (2) cần một số tài liệu đó là:
+ Kế hoạch kinh doanh (Có lẽ các bạn chỉ xem đc biên bản họp& kế hoạch chung – thường thì bạn sẽ không thể xin được kế hoạch chi tiết vì nó là một phần của bí mật kinh doanh ?). Không hiểu các bạn sẽ thẩm định kiểu gì khi báo cáo của họ chỉ đưa ra 1 cục tiền dự tính ???
+ Kế hoạch bán hàng (xem thêm báo cáo triển vọng ngành của các công ty chứng khoán hoặc các công ty trong ngành - nhưng mình nghĩ các bạn không có thời gian làm việc này)
+ Các hợp đồng/ cam kết lớn
+ Các dự toán
Thẩm định thôi :
+ Dòng tiền ra có thể kiểm tra dựa vào:
Mức chi tiêu trong quá khứ có điều chỉnh
Các cam kết đầu tư/mua sắm lớn (Kế hoạch KD hoặc nghị quyết họp sẽ có)
Các dòng tiền ra phát sinh theo tiến độ/dự toán
Lịch trả nợ các khoản vay

+ Dòng tiền vào:
Kế hoạch bán hàng
Kế hoạch kinh doanh (đi vay, mua bán góp vốn)

Không biết mình có liệu lan man quá không. Nhiều cái muốn nói nhưng mà k nói đc. Đuối rồi. Các bước nói trên là một công việc khá đồ sộ nhưng không biết các bác thẩm định có phải cày cuốc nhiều thế không ? Rất mong tiếng nói của người trong cuộc và có liên quan ;;)

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,551
Thành viên mới nhất
clintblackmerch
Back