Phân biệt Phương án và Dự án?

luongduc

Verified Banker
Nhờ anh (chị) phân biệt một cách rõ ràng hai khái niệm Phương án và Dự án cho em, cụ thể cho vay sửa chữa, nâng cấp khách sạn thì làm phương án hay dự án? Em cảm ơn.

Nhờ anh (chị) phân biệt một cách rõ ràng hai khái niệm Phương án và Dự án cho em, cụ thể cho vay sửa chữa, nâng cấp khách sạn thì làm phương án hay dự án? Em cảm ơn.

- Dự án: bạn có thể lên kế hoạch (dự án) để xây dựng tòa khách sạn đó trên 1 bãi đất trống:D
- Phương án: bạn cần vốn để bổ sung cho việc nâng cấp, xây sửa...đầu tư cái này cái kia để hút khách; Ngân hàng sẽ đánh giá việc sử dụng vốn của bạn có đúng theo những gì nêu ra trong phương án hay không:-?

Theo mình dc học thì phương án là các khoản vay dưới 1 năm
còn dự án là các khoản vay trên 1 năm

Đấy, đang cãi nhau vì cái này đây. bạn có thể giải thích tại sao phương án lại dưới 1 năm không? Vậy sửa chữa nhà ở thì là phương án hay dự án?

- - - Updated - - -

Nhân đây mình cũng có 1 câu hỏi nữa, sau khi quyết toán thuế một công trình xong (ví dụ 1 khách sạn) thì bên cơ quan thuế họ sẽ cung cấp cho mình cái gì?

Cái của Mr_bank thấy theo thực tế là đúng nhất.

Dự án là tự cái chưa có gì mà hình thành nên.

Còn phương án, cũng hơi giống vậy, nhưng nền tảng là đã có sẵn, mình chỉ làm thêm mà thôi.

Sửa chữa nhà ở là PHƯƠNG ÁN!

Còn không thì chắc có nước tìm sách Kinh tế mà coi lại quá.

Cái của Mr_bank thấy theo thực tế là đúng nhất.

Dự án là tự cái chưa có gì mà hình thành nên.

Còn phương án, cũng hơi giống vậy, nhưng nền tảng là đã có sẵn, mình chỉ làm thêm mà thôi.

Sửa chữa nhà ở là PHƯƠNG ÁN!

Còn không thì chắc có nước tìm sách Kinh tế mà coi lại quá.

Ý của mình cũng giống bạn này

phương án là phương thức , cách thức để thực hiện kế hoạch SXKD hoặc dự án đang thực hiện. Phương án là cách thức thực hiện trong một chu kì SXKD thường là dưới 1 năm. Vì vậy các NH thường cho vay ngắn hạn từ 1 năm trở lại - Sơ bộ thế thôi nhé. Dự án thì ko phải nói lại nữa nhỉ

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,506
Thành viên mới nhất
youhuihuodong22
Back
Bên trên