HOT (OceanBank) Kinh nghiệm thi Test và Phỏng vấn vào OceanBank

Xin chào, mình là thành viên mới, tình cờ tìm ra được forum này, mình là dân trong ngành, hnay mình muốn chia sẻ kinh nghiệm cho mấy bạn quan tâm và đang có dự định nộp hồ sơ vào OceanBank ở vị trí CV. HTKD Quản lý tín dụng (vì mình mới thi được mấy tháng mà....rớt rồi huhu):-h
sau khi bạn qua được vòng hồ sơ, được gọi đi thi Test. Bài test gồm 3 phần: Nghiệp vụ, tiếng anh, IQ
Phần Nghiệp vụ: vị trí này yêu cầu bạn phải nắm vững Kế toán ngân hàng, ví dụ như hạch toán nộp tiền mặt vào tài khoản cho KH (Nợ 1011, Có 4211); giải ngân tiền mặt cho KH (Nợ 2111, Có 1011); hạch toán thu phí....; cách tính lãi; câu hỏi tình huống ví dụ như KH có tài sản đảm bảo là nhà cửa thì KH phải cung cấp cho NH các loại giấy tờ gì..... Nói chung về phần nghiệp vụ, bạn phải nắm chắc Kế toán ngân hàng, nếu nắm chắc thì bạn coi như đã vượt qua gần 50% của đề thi rồi (lo tối ngày ôm quyển kế toán ngân hàng mà ôn đi nhé, bạn nhớ được số hiệu tài khoản thì càng tốt), mình nhớ là phần này thi 45 phút thì phải
Phần IQ: có thể nói là phần này cực kỳ khó (hôm mình vào thi là chỉ làm lụi), toàn là toán tính nhanh, 20 câu trong 20 phút, ví dụ như bài toán này: Hộp A có 3 bi vàng 4 bi xanh, Hộp B có 5 bi vàng 3 bi xanh. Tính xác xuất để lấy ra 2 bi cùng màu ở 2 hộp? (làm toán muốn xỉu luôn)^:)^
Phần Tiếng Anh: cũng khó không kém, đề thi dài 3 mặt A4, bạn phải biết tiếng anh chuyên ngành ngân hàng, đề thi này không phải là đề thi tiếng anh về giao tiếp nên bạn phải chuẩn bị tâm lý về độ khó của nó, mình chỉ sơ sơ Toeic 650 mà nhìn cái đề cũng phát quoải hehe, mình ko có ý khoe j đâu nhưng mình muốn cho mí bạn biết rõ mức độ khó của nó để mà có sự chuẩn bị trước, câu nào dễ làm trước câu nào khó làm sau. Ví dụ câu tình huống thế này, mình dịch ra tiếng Việt: Khi KH muốn gửi tiền tiết kiệm (deposit), sau khi hoàn tất các thủ tục thì giao dịch viên sẽ đưa cho KH cái gì? A. notebook B. Cashbook C. passbook D. checkbook
(làm đề tiếng anh lè lưỡi luôn)\:D/

Sau khi bạn đậu vòng test, bạn sẽ được mời đi phỏng vấn. Hôm mình phỏng vấn là có 2 anh chị ở tại chi nhánh và 1 chị ở Hội sở, phỏng vấn qua màn hình Video.
Mình nhắc lại lần nữa, ở vị trí này, mí bạn phải nắm thật vững Kế toán ngân hàng, vào phỏng vấn cũng sẽ hỏi về hạch toán là chủ yếu, tuy nhiên những kiến thức chung về ngân hàng như dịch vụ Western Union, trích lập dự phòng rủi ro tín dụng....bạn cũng phải biết 1 chút, nói chung là hỏi nhiều lắm luôn.
Mí bạn biết hông, hôm mình đi thi Test vị trí này thì tổng cộng có khoảng 6 người, nhưng chỉ có mỗi 1 mình mình đậu qua vòng test và dự thi phỏng vấn (tại mình quen bạn làm nhân sự bên đấy nói cho mình biết, với lại mình đi phỏng vấn thấy có mỗi mình ngồi chờ, chả thấy ai). Mình hy vọng tràn trề vậy mà vẫn out mới đau chứ, mình buồn mấy tháng trời huhu
Mình lên đây với mục đích chia sẻ kinh nghiệm, Chúc các bạn thi tốt và may mắn, khi nào có cơ hội mình sẽ thi tiếp, mí bạn với mình đừng nản chí nha hjhj

mai tớ cũng đi test nhưng là vị trí QHKH, ko phải hỗ trợ, ko biết đề có như này ko.

Đề thi QHKH hôm nay thi dễ ẹt luôn, làm dư sức 80%
Nhưng ngặt 1 nỗi là ca 1 8h sáng chị hỗ trợ phòng thi kêu lên trễ quá, máy tính thì đúng giờ là hết giờ nộp bài, làm phần IQ ai cũng mới đụng vô 2,3 câu chưa làm kịp là hết giờ, bó tay !!!!!!!!!!!!!!! Vậy ko lẽ bỏ luôn phần IQ, vậy nắm chắc vé rớt rồi

thế giao dịch viên thì học chủ yếu kế toán ngân hàng hả mn? giờ mới ôn. 1 năm rồi k đụng gì sách vở cả :/

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,479
Thành viên mới nhất
oozbb839
Back
Bên trên