Những ngân hàng nào tuyển dụng không yêu cầu cần bằng tốt nghiệp ngay?

Kể ra thì nhiều lắm em ạ.

- MB: đợt tuyển tập trung tháng 3 hay đợt tuyển hiện tại cho KV Tây Nam Bộ, những vị trí không yêu cầu kinh nghiệm
- Vietin: các vị trí tuyển dụng không yêu cầu kinh nghiệm & ghi rõ, SV chưa tốt nghiệp gửi kèm Phiếu cam kết
- BIDV đợt tuyển tập trung giữa năm
- HDBank, VPBank, OceanBank, Techcombank, TPBank, LienVietPostBank,...: những NH này, các vị trí yêu cầu kinh nghiệm 1 năm trở lại, ứng viên chưa có kinh nghiệm (bao gồm SV đang học kỳ cuối năm cuối) đều có thể apply.

Có Vietcombank, Agribank bắt buộc ứng viên phải tốt nghiệp hay những đợt tuyển của Vietin, BIDV, MB,... mà vị trí tuyển dụng yêu cầu ứng viên có kinh nghiệm.

SV năm cuối thì tầm này đến hết tháng 5 apply các NH là lý tưởng nhất, sau đấy mà chưa trúng tuyển thì cạnh tranh vỡ đầu:rolleyes:
A ơi, Nếu ngân hàng ghi là bằng cấp : có trình độ đại học và ưu tiên những người có kinh nghiệm thì mình đc dk ko nhỉ?

Các anh chị cho em hỏi em là sv năm 3
Năm cuối trường em có cho đăng ký 4 hướng chuyên sâu sau:
1 Quản lý tín dụng
2. Kinh doanh ngân quỹ
3.Quản lý tài chính NHTM
4.Quản trị tài sản và nguôn vốn
Em muốn biết là hướng chuyên sâu nào là dễ có cơ hội làm việc hơn ạ
Cám ơn anh chị

A ơi, Nếu ngân hàng ghi là bằng cấp : có trình độ đại học và ưu tiên những người có kinh nghiệm thì mình đc dk ko nhỉ?
Được chứ em, yêu cầu rất rõ ràng rồi đó:). Tức là bao gồm:
- Ứng viên có trình độ đại học nhưng chưa có kinh nghiệm: SV năm cuối (đa phần phải là kỳ cuối năm cuối), SV đã ra trường nhưng chưa có việc.
- Ứng viên có trình độ đại học & đã có kinh nghiệm: kinh nghiệm ở đây có thể là kinh nghiệm làm NH, trong các định chế TC hoặc các kinh nghiệm liên quan đến vị trí tuyển dụng. Ví dụ QHKH thì kinh nghiệm liên quan đến sales.
Các anh chị cho em hỏi em là sv năm 3
Năm cuối trường em có cho đăng ký 4 hướng chuyên sâu sau:
1 Quản lý tín dụng
2. Kinh doanh ngân quỹ
3.Quản lý tài chính NHTM
4.Quản trị tài sản và nguôn vốn
Em muốn biết là hướng chuyên sâu nào là dễ có cơ hội làm việc hơn ạ
Cám ơn anh chị
Đăng ký chuyên sâu này thì có thể đoán ra em học HVNH rồi. Thực ra em học HVNH thì em học chuyên ngành hẹp nào cũng được, vì các NH thường chỉ cần ứng viên đó học HVNH là được, k thấy phân biệt là phải học ngành nào của HVNH. Tuy nhiên, việc em chọn chuyên ngành hẹp sẽ ảnh hưởng phần nào đấy đến kiến thức phục vụ cho quá trình thi tuyển, PV & làm việc sau này. Em xem mình có mong muốn làm việc ở vị trí nào trong NH.

Ví dụ: GDV thì cần kế toán NH & một vài môn liên quan. QHKH thì dân ngoại đạo cũng có thể trúng tuyển, tuy nhiên nếu có kiến thức về NHTM, Tín dụng NH, TCDN, Phân tích BCTC,... thì sẽ tốt hơn, vừa thuận lợi trong vòng thi, có thể sử dụng kiến thức trong vòng PV (nếu hỏi nghiệp vụ) & thuận lợi hơn khi làm việc. Thường nếu có đầy đủ kiến thức thì em có thể thi bất cứ NH nào, còn các bạn là dân ngoại đạo (học trái ngành, làm trái nghề) thì thường chỉ apply vào một số NH mà đề thi dễ, hoặc k thi mà tổ chức PV luôn.

Sau khi biết mình muốn theo đuổi vị trí nào, em đối chiếu với những chuyên ngành hẹp trên xem chuyên ngành nào có nhiều môn liên quan đến vị trí đấy nhất thì chọn. Nếu có thêm mấy môn như Thanh toán Quốc tế, Quản trị rủi ro trong NH thì càng tốt:)

các anh chị cho em hỏi em cũng đang là SV năm cuối, và đang trong giai đoạn thực tập nhưng vì một số lý do e ko đc thực tập ở quê, ko phải NH mặc dù em điểm tb 7,8 toiec 870, bằng b cũng có, h so với bạn bè đang đc thực tập tại ngân hàng em cảm thấy thua kém xa quá, vậy e có cơ hội apply vào NH nữa ko ạ? và làm sao để có thể có kn về nghiệp vụ NH?

- Ứng viên có trình độ đại học nhưng chưa có kinh nghiệm: SV năm cuối (đa phần phải là kỳ cuối năm cuối), SV đã ra trường nhưng chưa có việc.
- Ứng viên có trình độ đại học & đã có kinh nghiệm: kinh nghiệm ở đây có thể là kinh nghiệm làm NH, trong các định chế TC hoặc các kinh nghiệm liên quan đến vị trí tuyển dụng. Ví dụ QHKH thì kinh nghiệm liên quan đến sales.

Đăng ký chuyên sâu này thì có thể đoán ra em học HVNH rồi. Thực ra em học HVNH thì em học chuyên ngành hẹp nào cũng được, vì các NH thường chỉ cần ứng viên đó học HVNH là được, k thấy phân biệt là phải học ngành nào của HVNH. Tuy nhiên, việc em chọn chuyên ngành hẹp sẽ ảnh hưởng phần nào đấy đến kiến thức phục vụ cho quá trình thi tuyển, PV & làm việc sau này. Em xem mình có mong muốn làm việc ở vị trí nào trong NH.

Ví dụ: GDV thì cần kế toán NH & một vài môn liên quan. QHKH thì dân ngoại đạo cũng có thể trúng tuyển, tuy nhiên nếu có kiến thức về NHTM, Tín dụng NH, TCDN, Phân tích BCTC,... thì sẽ tốt hơn, vừa thuận lợi trong vòng thi, có thể sử dụng kiến thức trong vòng PV (nếu hỏi nghiệp vụ) & thuận lợi hơn khi làm việc. Thường nếu có đầy đủ kiến thức thì em có thể thi bất cứ NH nào, còn các bạn là dân ngoại đạo (học trái ngành, làm trái nghề) thì thường chỉ apply vào một số NH mà đề thi dễ, hoặc k thi mà tổ chức PV luôn.

Sau khi biết mình muốn theo đuổi vị trí nào, em đối chiếu với những chuyên ngành hẹp trên xem chuyên ngành nào có nhiều môn liên quan đến vị trí đấy nhất thì chọn. Nếu có thêm mấy môn như Thanh toán Quốc tế, Quản trị rủi ro trong NH thì càng tốt:)
Em cũng nói thật là đa số các anh chị trường em chọn tín dụng ngân hàng làm hướng chuyên sâu. Em thấy làm về mảng quan hệ khách hàng thì phải quen với nhiều người có tài chính mạnh, chứ nếu không thì không đủ chỉ tiêu. Em đang định hướng làm về mảng pháp lý, pháp chế anh ạ!

Em cũng nói thật là đa số các anh chị trường em chọn tín dụng ngân hàng làm hướng chuyên sâu. Em thấy làm về mảng quan hệ khách hàng thì phải quen với nhiều người có tài chính mạnh, chứ nếu không thì không đủ chỉ tiêu. Em đang định hướng làm về mảng pháp lý, pháp chế anh ạ!
Anh nghĩ chọn cho mình 1 hướng đi riêng cũng tốt, nhưng cũng nên căn cứ theo nhu cầu việc làm của thị trường. Em nên có lộ trình rõ ràng. Rất nhiều CVQHKH k có nhiều mối quan hệ vẫn hoàn thành tốt công việc. Tất nhiên có mối quan hệ thì mọi thứ trở nên dễ thở hơn nhiều. Mảng pháp lý, pháp chế tuyển dụng ít, thường yêu cầu kinh nghiệm, SV mới ra trường gần như k có cửa đâu em. Nếu em thực sự muốn làm ở mảng này thì nên vào được NH trước, tích lũy kinh nghiệm, sau đó tìm kiếm cơ hội để điều chuyển nội bộ, hoặc ứng tuyển các đợt tuyển dụng mảng pháp lý, pháp chế của các NH khác. Anh vẫn nghĩ nên chọn ngành hẹp gì bổ trợ tốt nhất cho quá trình tìm việc & làm việc sau này:).

Chúc em có quyết định sáng suốt nhé!

Em mới nhận được thông báo trúng tuyển vị trí chuyên viên quan hệ khách hàng cá nhân của HDbank. Nhưng em chưa tốt nghiệp, chưa có giấy chứng nhận tốt nghiệp, chưa có bằng. Họ yêu cầu chuẩn bị hồ sơ thì em có thể nộp bằng sau không ạ?
chúc mừng bạn nè ^^. cố gắng lên :D. pv bao giờ mà lẹ vậy bạn

Anh nghĩ chọn cho mình 1 hướng đi riêng cũng tốt, nhưng cũng nên căn cứ theo nhu cầu việc làm của thị trường. Em nên có lộ trình rõ ràng. Rất nhiều CVQHKH k có nhiều mối quan hệ vẫn hoàn thành tốt công việc. Tất nhiên có mối quan hệ thì mọi thứ trở nên dễ thở hơn nhiều. Mảng pháp lý, pháp chế tuyển dụng ít, thường yêu cầu kinh nghiệm, SV mới ra trường gần như k có cửa đâu em. Nếu em thực sự muốn làm ở mảng này thì nên vào được NH trước, tích lũy kinh nghiệm, sau đó tìm kiếm cơ hội để điều chuyển nội bộ, hoặc ứng tuyển các đợt tuyển dụng mảng pháp lý, pháp chế của các NH khác. Anh vẫn nghĩ nên chọn ngành hẹp gì bổ trợ tốt nhất cho quá trình tìm việc & làm việc sau này:).

Chúc em có quyết định sáng suốt nhé!
Cám ơn anh nhé!
Khi nào có thắc mắc lại nhờ anh chỉ giáo rồi!

A Cóc ơi, cho e hỏi giờ có những ngân hàng nào mà nó quy định mình thi bị trượt thì tầm 6 tháng hay khoảng thời gian sau mới có thể nộp hồ sơ tiếp vậy nhỉ? H e cứ apply hết, đến lúc nó giới hạn thì toi mất :))
Thank a trc nhé :p

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,721
Thành viên mới nhất
Thanh tâm902
Back