Nhật ký thi Vietinbank (tháng 8/2012)

Nhật Ký Thi Vietinbank

10/7/2012, sau khi xem xét, đánh giá các chi nhánh quyết định xin nghỉ việc 1 buổi chiều để đi nộp hồ sơ tại Vietinbank chi nhánh Hà Tây, vị trí nhân viên tín dụng. Vâng, một buổi chiều đầy nắng và ko có gió, thời tiết hanh khô nắng trút thẳng từng cơn từng cơn vào đầu vào gáy. Cuối cùng thì Vietinbank chi nhánh Hà Tây đây rồi, khá bình thường theo đúng nghĩa đen… Đi bộ lên tầng 4 tìm phòng hành chính nhân sự… A đây rùi, Oh, lại chẳng có ai. Lang thang ngoài hành lang, vào 1 phòng hỏi thăm thử, kết quả: “biết đây là phòng gì ko?” Tự giác lượn luôn. Đi qua các tầng thấy cơ sở vật chất và con người ở đây thật thiếu sức sống, nản dần đều… ah đây rùi, phòng nhận hồ sơ nằm ở tầng 2 vào nộp thui. Trong phòng có 2 người 1 em đến nộp hồ sơ, 1 chị đang sàng lọc 1 đống tài liệu (chịu chả bít là cái khỉ gió gì). Thời gian trôi qua thật chậm và nặng trình trịch. Ngồi một lát thì 2 ae bắt chuyện với nhau nói ch gì thì quả thật bjo đây ngồi nhớ lại cũng chẳng còn nhớ nữa, chắc tại em đó ko xinh gái cho lắm. haizzzzzzzz
1h chờ đợi và 1 người bước vào, đây rồi, cuối cùng điều gì đến cũng phải đến. Em kia lên nộp hồ sơ trước sau một hồi gây khó khăn + khó dễ em ý đã phải rút hồ sơ và mang về. đến lượt mình, tự tin bước ra sân khấu vì những gì em ý mắc thì mình ko bị mắc. Nhưng lần này bà ý chơi bài khác, đúng là trăm phương ngàn kế “ em ơi, hồ sơ của em ok lắm, nhưng mà hiện tại chi nhánh đã nhật được nhiều hồ sơ lắm rồi, em mà nộp vào thì ko có cơ hội nữa đâu, phí mất cơ hội thi vào vietinbank lại tốn 100k lệ phí thi nữa, chi khuyên chân thành em là nên nộp chi nhánh khác…” sau một hồi bla bla bla thì mình quyết định thôi, chán cái chi nhánh này lắm rùi. Trả có tý sức sống, trả có tý năng động, trả có tý công bằng nào cả, lượn thui. Dời chi nhánh đã mụn rùi không thể làm lại hồ sơ để đi nộp cn khác đc nữa. thôi thì đi sửa lại hồ sơ, về nhà
Giang Bui ngủ mai nộp tiếp. tối hôm đó là 1 buổi thác loạn của 2 thằng bạn lâu ngày ko đc gặp nhau…

11/7/2012 làm tận 2 bộ hồ sơ, cn Quang Trung và cn Hà Nội phòng trừ bất chắc. chẳng bít nên nộp cn nào, phân vân, thôi rút tù mù, trúng cn nào thì đi nộp. KQ là cn Quang Trung, sự đời cũng có nhiều việc ngẫu nhiên đến bùn cười (hồi sau sẽ rõ). Buồn cười thay, lần này nộp cn QT lại dễ thở đến lạ thường, mọi ch rất suôn sẻ, chẳng bít lý do gì mãi sau về nhà mới bít hum đó là ngày “Thân” là ngày tam hợp với cái tuổi “thìn” của mình thảo nào may mắn thế còn cái ngày hôm 10/7 là ngày “mùi” là ngày tứ hành xung với cái tuổi “thìn” thảo nào mà nộp ko nổi hồ sơ. Haizzzzzzzz

29/7/2012, Một buổi sáng mưa phùn, sân trơn bóng ướt, dậy sớm(5h30), lên dây cót tình thần đi thi viết tại 183, Nguyễn Lương Bằng) cho dù tối qua thức đến tận 3h 15 mí ngủ… Rồi đến nơi rồi, không bị mụn giờ thi may quá… Phải nói là thi vietinbank chuyên nghiệp vô cùng từ những anh bảo vệ đi kèm thang máy đưa các em lên phòng thi đến các anh chị nhân viên chỉ bảo rất tận tình và không hề có bất kì một sự gian lận nào cả. Phòng mình thi có khoảng 800 cái laptop HP dòng Probook một dòng máy dành cho doanh nhân, khá sang, và cấu hình cũng khá khủng.
Bài thi đầu tiên là logic, he cái này học hết rùi nhé chuẩn bị kỹ rùi mà kết quả đúng khoảng 13/15 câu. Có thể nói đề thi logic vào vietinbank là hại não nhất trong số các NH.
Bài thứ là là nghiệp vụ, làm khá tốt trừ phần L/C và phương thức thanh toán, nhưng biết là điểm cũng sẽ khá cao đây, vẫn tự tin và tin tưởng :D
Bài thứ 3 là tiếng anh (khoai rồi đây) làm vớ va vớ vẩn hix bùn kinh nghĩ rằng là trượt rồi cơ, ai dè số phận trêu ngươi nhau vài hôm sau nhận đc điện thoại báo 8/8 đi phỏng vấn
Thôi lại tiếp tục cày ngày cày đêm vậy cho dù ban ngày vẫn đi làm với khối lượng công việc cực lớn …
Trớ trêu là phỏng vấn chiều 8/8, còn buổi sáng thì lại phải thi viết Vietcombank chi nhánh Hà Nội, hại não quá… à há sáng đó Lan Nguyen cũng đi thi vietcombank thế là có chiến hữu rùi…

Sáng thi viết tại Vietcombank xong( thực ra thi chơi chơi cho bít thui chứ 160 người toàn cao thủ trong số các cao thủ mà lấy có 10 người thì vượt qua vòng thi viết đã là chuyện vào rừng mơ, bắt con tưởng bở rùi) mụn quá rùi, vào nhà thằng em
Anh Khuất nghỉ trưa chiều lấy tinh thần đi phỏng vấn. Nhưng nói thật là mấy hôm rồi thức khuay dậy sớm đầu lúc nào cũng căng ra như trái bóng vì công việc và ôn thi tại 2 ngân hàng lớn thì chẳng còn một tý tinh thần nào nữa mà lên với trả xuống . 1h trời bắt đầu mưa như trút nc, mưa nước lên, kiểu này chấp nhận thương đau đội mưa thôi chứ bít sao bjo… Mưa, gió, khó khăn, thách thức cũng không ngăn nổi nhiệt huyết, khát khao cháy bỏng của tuổi trẻ (chém tý ) đến nơi rồi, hóa ra phỏng vấn Vietin là như vầy đây, một hội trường rộng ơi là rộng, bố chí tầm 15 bàn phỏng vấn mỗi bàn có 3 vị giám khảo, theo như đồn đại thì 1 là đại diện cho cn, 1 là của hội sở, còn 1 là người gọi thí sinh vào, và việc phỏng vấn thì theo cn nhé, cn mình thi là bàn số 7. đây rồi, danh sách phỏng vấn có 15 người 3 nam và 15 nữ điểm thi viết của mình đứng thứ 5 sau 4 bạn nữ khác, 2 bạn nam còn lại thì điểm khá lìu tìu không đáng ngại rùi (cn mình lấy 5 người nhé) he, tự tin hơn rùi đây, nhân viên tín dụng thì nam chắc chắn đc ưu tiên rồi… kakaka… cười thầm thui, chứ cười lúc ý thì có mà dở hơi bơi ngửa… . Phỏng vấn thì cũng chẳng có gì ngoài hồi hộp, hồi hộp và hồi hộp cảm giác cóng quá ý nhưng ban đầu thui còn về sau thì khá bản lĩnh, cụ tỉ là dư lày nhé: em giới thiệu về bản thân đi (nghĩ bụng trong cv có hết rùi còn giới thiệu gì nữa…) thế là nói 5-3 câu khá là ấp ủng. haiz 1 thằng lẻo mép như mềnh mà sao có lúc mất bình tĩnh như lày thì đúng là chết nhục… . “Rồi em bốc câu hỏi đi” “dạ” bốc xong, suy nghĩ một lúc rồi đọc to câu hỏi, sau đó trả lời khá trôi chảy mặc dù chẳng lấy gì làm trôi chảy cho lắm ^_^ sau đó bị vặn hỏi một vài câu và trả lời nói chung là ổn vì những dạng này mình biết hết rồi, công nhận mấy ngày liền học hành cũng không phải uổng phí. Phỏng vấn tầm 13-15p thì “ok em xong rồi, có thể ra về”
Xong cái, tinh thần thoải mãi hẳn vì tràn ngập tự tin, đc làm việc trong một môi trường tốt, lương thưởng cao, có cơ hội phát triển bản thân, ai trả sướng phải ko… Ngày dài trôi qua, trôi qua, trôi qua, hóng, hóng, hóng và hóng cuối cùng cũng có kết quả. Không tin vào mắt mình nữa trượtttttttttttt rồi, bùn không thể tả, cả buổi chiều lơ ngơ như thằng điên, nghĩ rằng có sự không công bằng, nghĩ rằng có tiêu cực… nhưng bjo đây mình nhận ra rằng hôm phỏng vấn, mình đã dính vào chính cái bẫy mà mình răng ra, cứ tưởng anh chị phỏng vấn giăng bẫy mình, và mình đã khéo léo thoát khỏi cái bẫy đó, ai dè không phải, một phần do bản thân, một phần do câu hỏi không rõ ràng… nói chung cơ duyên với vietin Quang Trung chưa tới buồn nhưng vẫn phải tiếp tục thôi, để chuẩn bị cho những đợt thi tới, mình đã qđ nghỉ việc hiện tại. Xin lỗi Nguyễn Hồng nhé, lỡ hẹn với bạn rồi. Thân chào Vietin Quang Trung… Thân chúc các bạn đỗ vietin lần này: “ đỗ vào vietinbank đã là một điều tuyệt vời, gắn bó, và phát triển đc cùng vietin là điều trên cả tuyệt vời”
Một điều nữa, suy nghĩ của riêng mình là đợt thi vào vietin lần này thực sự trong sạch và công bằng, các bạn đừng nên có thành kiến, có những tư tưởng mà làm ảnh hưởng đến kết quả của mình…

The end!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Thất bại là mẹ của thành công mà. Try your best! :)
Bác tài chắc vẫn còn nhật ký Thi Vietcom nữa nhỉ? Update nốt nhé.^^

he, định viết đây nhưng chờ phỏng vấn xong đã rồi xõa 1 thể...

Câu hỏi bạn bốc như thế nào vậy ạ ? Bạn có thể tư vấn cho chúng tớ rõ hơn k ? Cảm ơn nhiều lắm

câu hỏi của mình thì cũng chẳng ngoài những câu hỏi mà các bạn đã up bên topic bên kia, cụ thể mình bốc đc câu
1. nếu một doanh nghiệp có lợi nhuận cao thì hoàn toàn có khả năng trả nợ cho ngân hàng đúng hay sai?
2. em hãy nêu các chỉ tiêu tài chính trong phân tích tín dụng?
2 câu này thì mình trả lời đc, còn nhầm ở 1 câu này này:"theo em 2 chỉ tiêu năng lực tài chính và tính khả thi của dự án thì cái nào quan trọng hơn trong thẩm định dự án đầu tư"
Câu hỏi bạn bốc như thế nào vậy ạ ? Bạn có thể tư vấn cho chúng tớ rõ hơn k ? Cảm ơn nhiều lắm

nghe các anh chị kể chuyện đi phỏng vấn thấy lo lắng cho tương lai của mình quá. ko biết sẽ ra sao nữa. mà cho em hỏi bài thi logic kiếm câu hỏi ôn ở đâu thế ạ?

em chịu khó lội qua các page bên kinh nghiệm thi tuyển vietinbank ý,có hết em ah, anh thi chỉ việc nhớ và điền thôi, chẳng cần nghĩ mới đâu, ko có thì em vào web: hamhoc.com hay .vn gì đấy iq lấy trong đó ra mà.
nghe các anh chị kể chuyện đi phỏng vấn thấy lo lắng cho tương lai của mình quá. ko biết sẽ ra sao nữa. mà cho em hỏi bài thi logic kiếm câu hỏi ôn ở đâu thế ạ?

vâng. hi hi. thank anh nhiều nhé. mấy hôm trước lần mò được forum này. thấy thích quá vì trên này được nghe các anh chị chia sẻ kinh nghiệm làm khoá luận rồi kinh nghiệm thi tuyển. bây giờ xin vào ngân hàng khó quá. chẳng biết sau này thế nào. mà em nghe nói xin ở trong miền nam dễ hơn. chăng biết có đúng ko. hì

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,509
Thành viên mới nhất
pk88us
Back
Bên trên