Nhân viên thấm định ở ngân hàng hiện nay có nữ không?

TiVi

Thành viên tích cực
Chào các anh chị!

Theo một số thông tin em được biết là: ở các NHTM hiện nay nhân viên thẩm định tài sản thường không có nữ làm ở vị trí này. Điều này đúng không ạ?

Và nhân viên thẩm định tài sản và nhân viên tín dụng khác nhau ở điểm nào ạ?
Vì theo em nghĩ thì nhân viên tín dụng sẽ làm luôn việc thẩm định tài sản như vậy thì đồng nghĩa với nhân viên tín dụng ở các NHTM cũng ko có nữ nhiều phải ko ạ?

Em cảm ơn các anh chị đã quan tâm ạ @};-

hi nhiều chứ không phải ít đâu bạn ah, mà bây giờ NVTD chỉ 1 số ít Nh là phải làm hết tất cả các quy trình thôi còn lại là sẽ chia thành nhiều mảng bạn ah :)

hi nhiều chứ không phải ít đâu bạn ah, mà bây giờ NVTD chỉ 1 số ít Nh là phải làm hết tất cả các quy trình thôi còn lại là sẽ chia thành nhiều mảng bạn ah :)

Cảm ơn bạn. Bạn có thể nói cụ thể về các mảng đó được ko ạ?

Mình quen anh bạn làm ở Techcom bảo ở đấy Thẩm Định hầu như toàn nữa bạn à. :)
Cảm ơn bạn. Tại mình có nghe một số người làm trong NH nói là nhân viên thẩm định vì yêu cầu tính chất công việc nên không tuyển nữ, mà nếu nữ làm bên tín dụng thì chỉ làm công việc bàn giấy thôi. thấy bùn bùn làm sao ý.
Vì mình thì lại rất thích công việc thẩm định vì nó đòi hỏi phải am hiểu nhiều và được đi đây đi đó.

Bên ACB 1 nửa nam 1 nửa nữ và nam nữ được xếp 2 phòng riêng :D

Cảm ơn bạn. Tại mình có nghe một số người làm trong NH nói là nhân viên thẩm định vì yêu cầu tính chất công việc nên không tuyển nữ, mà nếu nữ làm bên tín dụng thì chỉ làm công việc bàn giấy thôi. thấy bùn bùn làm sao ý.
Vì mình thì lại rất thích công việc thẩm định vì nó đòi hỏi phải am hiểu nhiều và được đi đây đi đó.

Cái này cũng tùy thẩm định gì bạn ạ? Theo như mình được các anh chị đi trước chia sẻ thì nếu ngân hàng mà tách riêng thẩm định tài sản trong thẩm định tín dụng ra thì bên thẩm định tài sản hay phải đi thực tế TĐ nên chủ yếu tuyển nam, còn bên thẩm định kia thì vẫn có tuyển nữ mà. Minh cũng thích công việc thẩm định. Hi2, :)

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
"Và nhân viên thẩm định tài sản và nhân viên tín dụng khác nhau ở điểm nào ạ?"
Mình xin trả lời câu này trước (nó sẽ liên quan đến câu hỏi chính của bạn).
NVTĐTS nói 1 cách nôm na là người chỉ chuyên về định giá giá trị của các Tài sản dùng làm TSBĐ cho các khoản cấp tín dụng của Ngân hàng. Trong đó chủ yếu là bất động sản, xe ô tô, máy móc dây chuyền... Cán bộ này sẽ chỉ thẩm định và đưa ra kết luận về giá trị (hợp lý) cũng như tính thanh khoản của tài sản. Nằm trong nhóm nghiệp vụ Back, ko chịu các chỉ tiêu kinh doanh, nhưng sẽ phải đi lại, di chuyển nhiều vì 1 KH thường có rất nhiều Tài sản, bạn phải xuống thực tế tài sản, tìm hiểu thông tin lân cận... (nói chung là đi lại nhiều --> đối với nữ sẽ tương đối vất vả). Thường yêu cầu tuyển dụng các Cán bộ Thẩm định phải có nghiệp vụ định giá (học ở trường Đại học hoặc tự học các khoá nghiệp vụ bên ngoài).
Ngoài vấn đề giá trị và tính thanh khoản của TSBĐ thì CB ĐỊnh giá ko phải thẩm định hay tìm hiểu thông tin gì về khách hàng và khoản vay.
Trong khi Nhân viên tín dụng phải tiến hành thẩm định tất cả các điều kiện vay vốn của khách hàng và (1 số NH bây g lại tách vị trí này thành Cán bộ kinh doanh chỉ chuyên sale và thu thập hồ sơ, và Cán bộ Thẩm định chuyên sâu thẩm định), chỉ ngoại trừ vấn đề về giá trị của TSBĐ (nhưng vẫn có quyền đề xuất tỷ lệ cấp tín dụng/giá trị TSBĐ đã được định giá, các điều kiện quản lý TSBĐ...). Cán bộ này cũng tg đối vất vả vì chịu các chỉ tiêu kinh doanh, phải đi tìm kiếm KH...

"ở các NHTM hiện nay nhân viên thẩm định tài sản thường không có nữ làm ở vị trí này"
Thường 1 chi nhánh có 5-6 Cán bộ tín dụng thì có 1-2 Cán bộ Định giá --> khối lượng định giá/cán bộ là khá nhiều. Ngoài ra do yêu cầu đi lại nhiều, nên các NH đều ưu tiên tuyển Nam hơn. Tuy nhiên, ko phải muốn là được, vì việc tuyển cán bộ Nam là tương đối khó hơn so với tuyển Nữ, do đó, các NH vẫn tuyển Nữ Cán bộ Thẩm định Giá (mà kể cả Cán bộ Tín dụng NH bao giờ cũng ưu tiên Nam, nhưng chỉ có thể tuyển tương đối thôi).

Nội dung mình trả lời bên trên cũng chỉ mang tính chất đối, vì tuỳ NH, tuỳ Chi nhánh mà khối lượng công việc nặng nhẹ khác nhau.
Nếu bạn nghĩ mình phù hợp với yêu cầu công việc và mong muốn làm vị trí đó thì cứ mạnh dạn nộp hồ sơ thử.
Chúc bạn may mắn!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Mình đã rõ rồi. Cảm ơn mọi người đã nhiệt tình trả lời thắc mắc của mình :)

chào các bác.mình mới tham gia diễn đàn để tìm hiểu và định hướng công việc sau này.xin cho hỏi thêm là nhân viên thẩm định tuyển nam thường khó hơn là vì đa số họ không thích công việc đó hay vì một lý do nào khác.theo các bác nào thì thế nào? xin cám ơn nhiều.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,535
Thành viên mới nhất
cbgbmerch
Back
Bên trên