Mới ra trường nên chọn QHKH cá nhân hay QHKH doanh nghiệp ?

Hôm trước được đi nói chuyện với một anh làm bên MB, mảng DN lớn thì anh bảo thích DN thì cứ đăng kí DN luôn, nếu khá là Ngân hàng sẽ "múc" luôn. Anh còn nói thêm là hầu hết bên của anh đã làm CN thì ít khi chuyển lên làm DN lắm, kiểu như quen rồi không muốn đổi.
Không biết các bác nghĩ sao ?

Cảm ơn các bác đã chia sẻ nhưng chắc em phải chỉnh lại cách viết bài chứ có vẻ dễ gây hiểu lầm quá :)
Trả lời bác danhhung trước: Em không hề có ý coi thường KHCN tí nào hết, đối với em kể cả làm lao công em cũng hoàn toàn tôn trọng miễn là làm việc chân chính. Còn về chuyện KHCN hay KHDN là vì em thấy (chủ yếu là chim lợn trên diễn đàn) KHCN có vẻ phải xử lý hồ sơ, quy trình đơn giản hơn và thường người chưa có kinh nghiệm thì hay làm công việc này trước rồi mới lên DN (cái này làm em đọc dc thế). Còn em là THÍCH làm bên DN hơn, đó là quan điểm cá nhân và cũng là định hướng tương lai thôi. Ý của em ở đâu muốn hỏi là em có nên làm KHDN trước luôn ( nếu trúng tuyển) không hay là làm KHCN trước để có mối quan hệ, quen việc làm đã.

Trả lời bác havanluat: Em hoàn toàn có ý định học CFA, chứ k phải chỉ để biết, em đã thi qua level 1 rồi nhưng chưa đk level 2 được vì chưa có bằng ĐH. Tuy nhiên cái này là em muốn dành tương lai thôi, em muốn làm giàu từ Ngân hàng ( yêu NH từ bé) chứ không thích làm quỹ hay chứng khoán, và cũng muốn dùng kiến thức CFA trong các phòng ban. Tuy nhiên em thấy cái yếu nhất của em hiện tại là chưa tự tin và chưa giao tiếp nhiều. Nếu em chỉ dùng kiến thức ngồi suốt ngày phân tích ABC, cả ngày ngồi điều hoà không giao tiếp thì em cảm thấy thụt lùi quá, em sẽ làm công việc đó nhưng là khi em 40,50 tuổi , vợ con ổn định mới làm. Bây giờ còn trẻ muốn xông pha, quen biết cho nhiều người, học hỏi kinh nghiệm thì sau này mới tiến sâu trong NH được. Thế nên em muốn làm QHKH trước, em thấy QHKH cũng là 1 trong những vị trí dễ thăng tiến trong NH ( vì hay đi uống bia vs sếp :D ) nên sau vài năm bụi bặm đường phố rồi mới bắt đầu dùng CFA của mình ( em hy vọng được làm phòng Phân tích NH hoặc khối Nguồn vốn sau này)

Vài dòng chia sẻ của em thôi, chủ yếu làm em viết cái bài hơi khó hiểu nên dễ đụng chạm, các bác cứ chỉ lỗi sai nhiều vào cho em biết. Hy vọng các bác chia sẻ cho em nhiều hơn về QHKH ( cả CN và DN ) thì tốt :D
tớ cũng đki SME MB đợt này đó bạn ơi, ko biết khi nào có KQ nhỉ? Bạn pv tốt ko, có khả năng đỗ ko?

Haiz. Mình thì ra trường cũng được 3 tháng rồi. Nhưng vẫn luôn luôn không tự tin khi đi phỏng vấn được hỏi là: Em thích làm ở vị trí quan hệ khách hàng cá nhân hay doanh nghiệp.
Hôm nay gõ nguyên cụm từ trên thì ra topic này. Rất mong các anh/chị/cô/gì/chú/bác trên ub chia sẻ để giải đáp giúp em nó. :)))
Nếu là chỉ dựa vào trái tim thì mình thích doanh nghiệp vì tình yêu với môn phân tích tài chính doanh nghiệp - hvnh :)))

Một năm trước mình cũng như bạn đây và giờ mình vẫn đang xách hồ sơ đi. :p

khdn với khcn khách nhau nhiều ko mấy bạn? mình k chuyên ngân hàng nên mơ hồ quá, ai giải thích giùm mình đc ko? thanks all

KHDN và CN khác rất nhiều và mình nghĩ nếu muốn làm Dn thì từ đầu nên theo Dn SME, ko có chuyện làm cá nhân rồi chuyển sang Dn thì tốt hơn đâu

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,511
Thành viên mới nhất
bet168bond2
Back
Bên trên