Mới ra trường nên chọn QHKH cá nhân hay QHKH doanh nghiệp ?

tranhoangnam

Thành viên
Chào anh,chị, hiện em đang là sinh viên năm 4 đang xin việc vào làm các ngân hàng. Mục tiêu hiện tại của em là vị trí QHKH hay em hiểu là Tín dụng tại các ngân hàng. Tuy nhiên em không biết nên đăng kí mảng Cá nhân hay doanh nghiệp vì theo em đọc trên diễn đàn thì nhiều người bảo là phải làm Cá nhân một thời gian rồi mới được "nâng cấp" làm Doanh nghiệp SME, nếu đăng kí SME thì có thể bị chuyển sang làm Cá nhân trước. Trong khi đó em lại thích làm ở mảng doanh nghiệp hơn, thích đi quan hệ, gặp gỡ các doanh nghiệp hơn và em cũng muốn sau này ổn định làm việc bên thẩm định doanh nghiệp, em đang học CFA để đầu tư cho tương lai :).
Em là con trai, nên không ngại vất vả, CV thì khá tự tin về mảng học hành, bằng cấp, tiếng anh nhưng kinh nghiệm sale thì chưa nhiều ( chủ yếu bán đồ linh tinh + thời vụ thôi). Em mới đăng kí QHKH Doanh nghiệp bên MB, chỉ sợ họ không cho sinh viên mới ra trường làm Doanh nghiệp hoặc bị đổi sang Cá nhân.

Anh chị có lời khuyên nào giúp em với :)

Chào anh,chị, hiện em đang là sinh viên năm 4 đang xin việc vào làm các ngân hàng. Mục tiêu hiện tại của em là vị trí QHKH hay em hiểu là Tín dụng tại các ngân hàng. Tuy nhiên em không biết nên đăng kí mảng Cá nhân hay doanh nghiệp vì theo em đọc trên diễn đàn thì nhiều người bảo là phải làm Cá nhân một thời gian rồi mới được "nâng cấp" làm Doanh nghiệp SME, nếu đăng kí SME thì có thể bị chuyển sang làm Cá nhân trước. Trong khi đó em lại thích làm ở mảng doanh nghiệp hơn, thích đi quan hệ, gặp gỡ các doanh nghiệp hơn và em cũng muốn sau này ổn định làm việc bên thẩm định doanh nghiệp, em đang học CFA để đầu tư cho tương lai :).
Em là con trai, nên không ngại vất vả, CV thì khá tự tin về mảng học hành, bằng cấp, tiếng anh nhưng kinh nghiệm sale thì chưa nhiều ( chủ yếu bán đồ linh tinh + thời vụ thôi). Em mới đăng kí QHKH Doanh nghiệp bên MB, chỉ sợ họ không cho sinh viên mới ra trường làm Doanh nghiệp hoặc bị đổi sang Cá nhân.

Anh chị có lời khuyên nào giúp em với :)
=)). nhà tuyển dụng sẽ tuyển nếu thấy em phù hợp.^^. chúc may mắn

Chung thắc mắc với bạn này. Hy vọng sẽ có câu trả lời để mình tham khảo

Chắc cũng vào chém gió với bạn đôi điều, dù mình cũng chẳng phải "đàn anh" j trong 4rum này, kinh nghiệm làm ở NH thì cũng ít thôi.
1- Nói thẳng, góp ý trước với bạn chút xíu, là ra trường thì cũng ko nên quá tự tin là "khá tự tin về mảng học hành, bằng cấp, tiếng anh". Thực tế, những cái điểm số và tiếng Anh có được trong trường và tích lũy đc thì cũng chỉ để...thi vào ngân hàng thôi, thi đậu vào thì chưa chắc đã áp dụng nhiều (đặc biệt là mảng KHCN và SME). Có ko ít bạn điểm số rất cao, tiếng Anh lưu loát nhưng vào NH làm ko dc việc đấy. Quan trọng là kỹ năng của mình phải tốt.
2- Bạn hỏi là nên chọn làm mảng nào ah? Tùy theo yêu cầu của NH bạn apply chứ. SV mới ra trường thì cứ...apply hết đi, đậu vào cái nào cũng tốt. Tuy nhiên, đúng là mảng KHCN thì hồ sơ giấy tờ cũng như các quy trình, thủ tục thường là đơn giản hơn mảng DN, nên SV mới ra trường có thể làm mảng KHCN trước cho quen dần với việc thu thập hồ sơ giấy tờ, các thủ tục, quy trình tín dụng nội bộ NH...sau đó qua làm DN dễ hơn. Tất nhiên, cũng có nhiều người (như bạn mình chẳng hạn) ra trường là đc phân vào mảng DN ngay, mà đó là tụi nó thi đậu các NH lớn đó nha (BIDV, Vietinbank, Vietcombank...) mà vẫn làm ok ngay thôi. Còn việc thi đậu vào KHDN mà điều động sang KHDN thì cũng bình thường thôi bạn, nhiều NH cũng có cái này. Miễn là bạn làm tốt thì ở mảng nào cũng tốt cả.
3- Điều cuối cùng muốn nói là thế này. Mình hơi "nhiều chuyện" xíu, nhưng mình nghĩ là bạn đang học CFA là rất rất tốt, và khi có bằng CFA rồi thì bạn...có thể và hoàn toàn nên xem xét việc chuyển hướng nghề nghiệp sang 1 loại hình DN khác :p chứ có bằng CFA rồi là cũng mất cả mớ tiền, mà chỉ làm NV QHKH thôi thì...hơi phí đấy. Cái này là mình cũng nghe 1-2 anh đang học CFA, đang làm NH nói chuyện với nhau nên mình chia sẻ lại với bạn thôi. Tất cả đương nhiên là do bạn quyết định ;)
Chúc bạn thành công.

Cảm ơn anh/ bạn đã chia sẻ, đoạn mình nói "tự tin ..." cũng chỉ là tự tin về 1 CV tốt để tìm việc ngon thôi, mình hiểu là khi ra trường sẽ có nhiều điều khác và bằng cấp sau này chẳng có nghĩa lý gì trong thực tế nữa.
Còn về việc học CFA là mình hy vọng được làm trong các vị trí CV thẩm định sau này để ổn định tương lai. Tuy nhiên vẫn nhắm đến QHKH DN hiện tại để nâng cao kinh nghiệm giao tiếp, mở rộng quan hệ, lấy thêm kinh nghiệm và làm quen BC tài chính doanh nghiệp. Nếu làm thẩm định luôn thì chưa có kinh nghiệm + suốt ngày ngồi thẩm định sẽ đầu to mắt cận mất, muốn làm QHKH cho bụi bặm, vất vả một thời gian nên rất muốn được vào làm QHKH doanh nghiệp sớm.

Tuỳ vào quan điểm mổi người tuy nhiên theo mình thì mới ra trường nếu làm các ng hàng lớn như agri, bidv, vietcom, Mb... Bạn nên chọn mảng cá nhân làm, sẽ tốt hơn so với DN, thuyền to thì sóng lớn thôi, rất căng thẳng và mệt mỏi.:)

Lời khuyên hơi không đúng trọng tâm một chút là: Theo mình (là sv đã tốt nghiệp và đi làm được 6 tháng) thì nếu đã xác định học thuật thì cố gắng mà học cho thật giỏi, thật nổi trội, thật chuyên sâu xác định học CFA thì tiếng Anh cũng phải đầu tư bài bản, phải xác định mục tiêu vượt qua level 1, 2,3 gì đó, ielts mấy chấm gì đó, thì mới có khả năng trúng tuyển vị trí phân tích tài chính ở ngân hàng, cty chứng khoán or quản lý quỹ bằng thực lực, "tay bo"
Còn nếu mà cứ nhàng nhàng, học để biết, sau lại xác định làm qhkh thì ko nên vì sau khi tốt nghiệp đại học cũng chả dùng được ngay, lãng phí nguồn lực: QHKH cá nhân hay doanh nghiệp cũng cần hiểu biết cơ bản về các môn học kinh tế, đại loại là doanh thu chi phí,,,, đến mức độ đủ dùng, không "ngu" quá đến nỗi không biết gì, không có khả năng học hỏi trong quá trình làm việc.
Còn lại chủ yếu là kỹ năng mềm, khéo ăn khéo nói, khéo ứng xử,... và thêm vào đó là bản lĩnh, tác phong nghề nghiệp: bên doanh nghiệp thì thường đòi hỏi bản lĩnh, tác phong chuyên nghiệp để mà có thể nói chuyện, tiếp chuyện được với những người làm ăn lớn, kiểu công nghiệp, không phải kiểu cò con manh mún như hộ gia đình, :v: trông phải sang trọng bảnh bao một tý, không bị mấy con kế toán dn nó lòe, qua mặt, :v.
Bác nào được trời phú cho năng khiếu ăn nói, lại có chút nhan sắc, kiến thức tài chính doanh nghiệp vững vững, đủ bản lĩnh thì ra tr phát có khả năng làm dn luôn,
Bác nào còn yếu thì làm cá nhân một thời gian cho "cứng", một tgian ko dứt ra được thì làm CN luôn :v

Ko thể nói KHCN và KHDN cái nào HƠN mà các bạn ở trên bảo ko được DN thì cho XUỐNG CN, nói như vậy là các đồng chí DN coi thường các đồng chí CN quá đấy, ra vẻ ta đây làm những cái gì ĐAO TO BÚA LỚN, ko thèm chấp mấy thằng làm mấy món cò con.

Để xét cái nào hơn cái nào có lẽ nên dựa vào thu nhập và áp lực công việc. Có bạn nào ở đây dám khẳng định thu nhập của KHDN cao hơn KHCN ko? Có ai dám khẳng định khối lượng công việc của KHDN lớn hơn KHCN ko? Bản thân mình thấy làm CN thích hơn làm DN rất nhiều :D

Cảm ơn các bác đã chia sẻ nhưng chắc em phải chỉnh lại cách viết bài chứ có vẻ dễ gây hiểu lầm quá :)
Trả lời bác danhhung trước: Em không hề có ý coi thường KHCN tí nào hết, đối với em kể cả làm lao công em cũng hoàn toàn tôn trọng miễn là làm việc chân chính. Còn về chuyện KHCN hay KHDN là vì em thấy (chủ yếu là chim lợn trên diễn đàn) KHCN có vẻ phải xử lý hồ sơ, quy trình đơn giản hơn và thường người chưa có kinh nghiệm thì hay làm công việc này trước rồi mới lên DN (cái này làm em đọc dc thế). Còn em là THÍCH làm bên DN hơn, đó là quan điểm cá nhân và cũng là định hướng tương lai thôi. Ý của em ở đâu muốn hỏi là em có nên làm KHDN trước luôn ( nếu trúng tuyển) không hay là làm KHCN trước để có mối quan hệ, quen việc làm đã.

Trả lời bác havanluat: Em hoàn toàn có ý định học CFA, chứ k phải chỉ để biết, em đã thi qua level 1 rồi nhưng chưa đk level 2 được vì chưa có bằng ĐH. Tuy nhiên cái này là em muốn dành tương lai thôi, em muốn làm giàu từ Ngân hàng ( yêu NH từ bé) chứ không thích làm quỹ hay chứng khoán, và cũng muốn dùng kiến thức CFA trong các phòng ban. Tuy nhiên em thấy cái yếu nhất của em hiện tại là chưa tự tin và chưa giao tiếp nhiều. Nếu em chỉ dùng kiến thức ngồi suốt ngày phân tích ABC, cả ngày ngồi điều hoà không giao tiếp thì em cảm thấy thụt lùi quá, em sẽ làm công việc đó nhưng là khi em 40,50 tuổi , vợ con ổn định mới làm. Bây giờ còn trẻ muốn xông pha, quen biết cho nhiều người, học hỏi kinh nghiệm thì sau này mới tiến sâu trong NH được. Thế nên em muốn làm QHKH trước, em thấy QHKH cũng là 1 trong những vị trí dễ thăng tiến trong NH ( vì hay đi uống bia vs sếp :D ) nên sau vài năm bụi bặm đường phố rồi mới bắt đầu dùng CFA của mình ( em hy vọng được làm phòng Phân tích NH hoặc khối Nguồn vốn sau này)

Vài dòng chia sẻ của em thôi, chủ yếu làm em viết cái bài hơi khó hiểu nên dễ đụng chạm, các bác cứ chỉ lỗi sai nhiều vào cho em biết. Hy vọng các bác chia sẻ cho em nhiều hơn về QHKH ( cả CN và DN ) thì tốt :D

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,511
Thành viên mới nhất
bet168bond2
Back
Bên trên