Mọi người ơi cho em hỏi về tài khoản 4599( các khoản chờ thanh toán) với ạ

ngocvu411

Thành viên tích cực
Hiện tại em không hiểu cho lắm về tài khoản này... Ai có thể giải thích giúp em tài khoản này bản chất nó là như thế nào không.

Nếu đọc lại chương Thanh toán trong KTNH em sẽ hiểu được phần nào.

Ví dụ như trong UNT hoặc thanh toán séc bảo chi khác ngân hàng có ủy quyền chuyển nợ thì hạch toán của NH phục vụ người thụ hưởng sẽ xuất hiện TK 4599.

Khi NH phục vụ người thụ hưởng gửi Lệnh chuyển nợ đến NH phục vụ người trả tiền, và chưa nhận được thông báo chấp nhận lệnh chuyển nợ của NH người trả tiền thì lúc này NH phục vụ người thụ hưởng sẽ hạch toán như sau:

Nợ TK 5191/5012
Có TK 4599

Khi nhận được thông báo chấp nhận lệnh chuyển nợ từ NH người trả tiền, NH người thụ hưởng sé tiến hành ghi Có cho TK Tiền gửi của người thụ hưởng như sau:

Nợ TK 4599
Có TK 4211(Người thụ hưởng)

Nếu đọc lại chương Thanh toán trong KTNH em sẽ hiểu được phần nào.

Ví dụ như trong UNT hoặc thanh toán séc bảo chi khác ngân hàng có ủy quyền chuyển nợ thì hạch toán của NH phục vụ người thụ hưởng sẽ xuất hiện TK 4599.

Khi NH phục vụ người thụ hưởng gửi Lệnh chuyển nợ đến NH phục vụ người trả tiền, và chưa nhận được thông báo chấp nhận lệnh chuyển nợ của NH người trả tiền thì lúc này NH phục vụ người thụ hưởng sẽ hạch toán như sau:

Nợ TK 5191/5012
Có TK 4599

Khi nhận được thông báo chấp nhận lệnh chuyển nợ từ NH người trả tiền, NH người thụ hưởng sé tiến hành ghi Có cho TK Tiền gửi của người thụ hưởng như sau:

Nợ TK 4599
Có TK 4211(Người thụ hưởng)

nếu không nhầm thì đây chính là hạch toán treo ( tài khoản chờ thanh toán)
cảm ơn bạn nhiều nhé

Ví dụ sổ tiết kiệm hết mà b ko lên NH sẽ hạch toán N4232 C4599 b nhé

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,572
Thành viên mới nhất
8xbet777_bet