Lý do nhảy việc sang ngân hàng khác

Phải cái ngân hàng mà mình ứng tuyển về thương hiệu, danh tiếng thì lại không bằng ngân hàng cũ. Bù lại về mô tả công việc thì có nhẹ nhàng ít áp lực hơn (bằng khoảng 3/4 công việc mà mình từng làm) Vì vậy cũng khó có thể tâng bốc lên thế được. Khó trả lời thật đấy, hic

Ở đâu cũng có mặt tốt cả (nếu không thì bạn đã chẳng bỏ chỗ cũ vào nó), cứ nhắm cái tốt của nó mà tán...

Do em mới có 1 năm kinh nghiệm vả lại em có tính thương người nên ... cho vay loạn xạ hết.
Bi giờ thấy tội lỗi quá nên tìm chốn khác nương thân ... kaka :))

Ít ra thì cũng xả stress các bạn nhỉ!!?

Phải cái ngân hàng mà mình ứng tuyển về thương hiệu, danh tiếng thì lại không bằng ngân hàng cũ. Bù lại về mô tả công việc thì có nhẹ nhàng ít áp lực hơn (bằng khoảng 3/4 công việc mà mình từng làm) Vì vậy cũng khó có thể tâng bốc lên thế được. Khó trả lời thật đấy, hic

Các sếp ngân hàng là những người đã trải qua rất nhiều gian khổ.
Họ đã quá sành sỏi và thấu hiểu tâm lý của người nhân viên ngân hàng.
Do vậy trả lời bốc phét là con dao hai lưỡi: có người sẽ thấy bạn ăn nói ok và nhận bạn vào làm việc, ngược lại có người sẽ bảo bạn là người xảo biện => fail.
Như trường hợp này, mình nghĩ là bạn hãy list ra danh mục các điểm tối tại ngân hàng hiện tại và chọn 2 điểm hợp lý nhất để trình bày là ok.

Bây giờ ngân hàng tuyển chỉ ngại nhất là gặp những nhân viên gây ra nợ xấu ở ngân hàng cũ, sau đó lại tìm cách chạy sang ngân hàng mới thôi. Vừa "oai" vì khoe có kinh nghiệm, vừa hy vọng được cải thiện mức lương. Theo mình thì suy nghĩ này có thể đúng vào thời điểm trước thôi; hiện nay kinh tế khó khăn, các ngân hàng đang thắt chặt việc tuyển dụng thì việc bạn rơi vào tình huống trên sẽ khó được tuyển.

Còn trong trường hợp không ở trong tình huống nhân viên tín dụng nhảy việc trên thì câu hỏi về lý do nhảy việc của HR đưa ra cũng không quá quan trọng, đơn giản là họ phải hỏi thôi. Còn cách trả lời thì như các bạn thảo luận ở trên (vì danh tiếng ngân hàng, vì công việc phù hợp hơn sau khi cập nhật bằng cấp...) đều chấp nhận được cả.

Mình làm Hỗ trợ và Quản lý tín dụng chứ không làm Quan hệ khách hàng các bạn ạ. Vì vậy tất nhiên là không phải mình chuyển vì khách hàng của mình có vấn đề gì rồi. Công việc hỗ trợ ở ngân hàng cũ của mình tương đối vất vả, bao gồm cả khâu xử lý thu hồi nợ, trong khi đó thu nhập nhận được cũng tương đối thấp so với mặt bằng chung. Mình trình bày lý do này nhưng sao vẫn thấy không được ổn cho lắm.

Tình huống thiệt của mình:
[Hỏi] Em làm ở ngân hàng hiện tại được bao lâu rồi?
[Đáp] Dạ 1 năm ạ.
[Hỏi] Vậy tại sao em lại muốn chuyển sang ngân hàng XYZ?
[Đáp] Dạ trong công việc thì tìm kiếm một cơ hội tốt hơn để thăng tiến, một môi trường chuyên nghiệp hơn để học hỏi, một nơi phù hợp hơn để phát huy năng lực bản thân là điều tất yếu. Theo đánh giá chủ quan của em và sự hướng dẫn của các anh chị đi trước thì XYZ là nơi cho em được các điều trên.
...
minh thấy câu trả lời này không ổn bạn ơi, vì một năm ở nganh NH chỉ sự kiêm tốn chưa thể có gì là kinh nghiêm hay thành tựu để có thể tìm cơ hội thăng tiến, theo mình nêu kinh nghiệm từ 3 - 5 năm trở lên nói câu này thì dc còn dưới 1 năm hoăc 1 - 3 năm thì không ổn lắm
Đã ai nghĩ tới việc bản thân nên nhìn nhận và nói thẳng thẳn lý do thật chưa nhỉ

minh thấy câu trả lời này không ổn bạn ơi, vì một năm ở nganh NH chỉ sự kiêm tốn chưa thể có gì là kinh nghiêm hay thành tựu để có thể tìm cơ hội thăng tiến, theo mình nêu kinh nghiệm từ 3 - 5 năm trở lên nói câu này thì dc còn dưới 1 năm hoăc 1 - 3 năm thì không ổn lắm
Đã ai nghĩ tới việc bản thân nên nhìn nhận và nói thẳng thẳn lý do thật chưa nhỉ

Quan trọng là hội đồng tuyển dụng thấy như thế nào kia. Người ta đặt ra câu hỏi đâu phải chỉ để lấy thông tin và xem xét tâm tư nguyện vọng của mình đâu, nhiều khi người ta xem cách mình úng biến như thế nào đó chớ. Trong tình huống này, cốt là nói sao cho thấy mình vừa muốn vào XYZ, vừa không phải là người cả thèm chóng chán (vì đã thẳng tay dứt áo với ABC) :).

cái này mình cũng thử rồi! cũng tìm kiếm cơ hội rồi thay đổi môi trường làm việc để thử sức mình cũng như chiến đấu với những thử thách mới v.v... trúng tuyển và làm đến hôm nay được 3 năm roài

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,086
Tổng số thành viên
351,489
Thành viên mới nhất
789betstyle
Back
Bên trên