Review Kinh nghiệm Thi tuyển và phỏng vấn vào Ngân hàng Đông Á

• Bắt đầu Bắt đầu hbcbanking
  • Ngày bắt đầu Ngày bắt đầu

Dear các anh chi và các bạn !
Hôm qua mình vừa gửi hồ sơ vào NH Đông Á với vị trí Nhân Viên Tín Dụng
sáng nay vừa nhận được tin nhắn báo là đi sơ tuyển vào đầu tuần sau rùi
Đây là lần đầu tiên đi thi tuyển vào Ngân hàng của mình.
Xin hỏi có anh chị và các bạn nào biết về việc sơ tuyển thi tuyển ở bên EAB với chứng danh NVTD này chưa? xin chỉ giáo với
Mình đang ôn tập kiến thức tín dụng, lần đầu hồi hộp quá, tuy đã đi làm ở các công ty chứng khoán hơn 1 năm rồi.
Cảm ơn :bz:bz:bz

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Mình cũng mới nhận được mail đi sơ tuyển vào tuần sau. Vị trí giao dich viên, có anh/chị, bạn nào có kinh nghiệm sơ tuyển vị trí này bên Đông Á không? Share cho mình với

Mình đã phỏng vấn vòng cuối hôm 7 tây rồi hôm nay là 18/5 vẫn chưa thấy có kết quả gì hết !!! Hok lẽ rớt rồi sao dù rớt cũng phải báo chứ nhỉ

Thank bạn đã cho biết thông tin...nghe xong hơi bùn..đã 7 ngày sau ngày test rồi mà vẫn chưa nhận được mail của NH...:|

- - - Updated - - -

truongkyeu test ngày 9/5 đường Bạch Đằng k?
đúng rồi bạn, mình test ở Bạch đằng nhưng ngày 10. cũng đang chờ kq ko bit là có thông báo ko nữa.

Mình thì cũng mới vừa thi xong bữa 16 rồi nhưng cũng có chút ít kinh nghiệm vòng sơ tuyển. Bạn nhắm rút gì được rút nha đây là cá nhân mình thôi: hôm đó mình đi từ rất sớm 8h mới phỏng vấn mà 7h30 hơn mình đã có mặt rồi sớm nhất nhá tầm 8h mọi ng tới cũng kha khá thì có 1 chị ra và kêu mình vô trước do tới sớm nhất :) vào căn phòng đó áp lực lắm hôm mình phỏng vấn là 2 ng ( 1 anh và 1 chị) hình như là trưởng phòng nhân sự và giám đóc khối KHCN vừa vô phòng đâu dám ngồi đầu chào hỏi 1 hồi anh chị kêu mình ngồi mới dám ngồi. Câu hỏi muôn thuở của phỏng vấn bạn hãy tự giới thiệu về bản thân ( bạn nên soạn câu này trước ở nhà vì chắc chắn 100% sẽ có). Sau khi xong xuôi trong lúc mình trả lời thì chị đó sẽ ghi chép gì đó mình k thấy được. Tiếp theo là hỏi về sản phẩm và dịch vụ của ngân hàng ngắn gọn thôi chỉ nêu 1 số sản phẩm tiêu biểu và tiện ích của nó. xong 2 phần nhé tiếp theo ng ta sẽ hỏi về kinh nghiệm làm việc của bạn do mình làm thêm nhiều rồi nên có nhiều cái để nói, kế đến là vấn đề quan trọng nhất LƯƠNG bạn sẽ phải ghi mức lương mong muốn của bạn trong thông tin tuyển dụng giả dụ là 3tr. câu hỏi của bạn là nếu như từ lúc nhận bạn vào làm việc tới 5 năm sau sẻ trả bạn mức lương đó 3tr/ tháng thì bạn có đồng ý k? Câu này hơi căng bạn nên suy nghỉ cẩn thận trước khi trả lời.
P/S quên nữa mình sơ tuyển vị trí nhân viên phát triển kinh doanh. bữa đó mình nói cũng hơn 15p đó. Chúc bạn may mắn nhé

Mình thì cũng mới vừa thi xong bữa 16 rồi nhưng cũng có chút ít kinh nghiệm vòng sơ tuyển. Bạn nhắm rút gì được rút nha đây là cá nhân mình thôi: hôm đó mình đi từ rất sớm 8h mới phỏng vấn mà 7h30 hơn mình đã có mặt rồi sớm nhất nhá tầm 8h mọi ng tới cũng kha khá thì có 1 chị ra và kêu mình vô trước do tới sớm nhất :) vào căn phòng đó áp lực lắm hôm mình phỏng vấn là 2 ng ( 1 anh và 1 chị) hình như là trưởng phòng nhân sự và giám đóc khối KHCN vừa vô phòng đâu dám ngồi đầu chào hỏi 1 hồi anh chị kêu mình ngồi mới dám ngồi. Câu hỏi muôn thuở của phỏng vấn bạn hãy tự giới thiệu về bản thân ( bạn nên soạn câu này trước ở nhà vì chắc chắn 100% sẽ có). Sau khi xong xuôi trong lúc mình trả lời thì chị đó sẽ ghi chép gì đó mình k thấy được. Tiếp theo là hỏi về sản phẩm và dịch vụ của ngân hàng ngắn gọn thôi chỉ nêu 1 số sản phẩm tiêu biểu và tiện ích của nó. xong 2 phần nhé tiếp theo ng ta sẽ hỏi về kinh nghiệm làm việc của bạn do mình làm thêm nhiều rồi nên có nhiều cái để nói, kế đến là vấn đề quan trọng nhất LƯƠNG bạn sẽ phải ghi mức lương mong muốn của bạn trong thông tin tuyển dụng giả dụ là 3tr. câu hỏi của bạn là nếu như từ lúc nhận bạn vào làm việc tới 5 năm sau sẻ trả bạn mức lương đó 3tr/ tháng thì bạn có đồng ý k? Câu này hơi căng bạn nên suy nghỉ cẩn thận trước khi trả lời.
P/S quên nữa mình sơ tuyển vị trí nhân viên phát triển kinh doanh. bữa đó mình nói cũng hơn 15p đó. Chúc bạn may mắn nhé

Bạn trả lời câu hỏi về mức lương thế nào :)

mình nên tránh tl liên quan tiền bạc lúc đó mình sẽ đưa ra vấn đề là định hướng nghề nghiệp bạn phải nói tự tin 1 chút là trong vòng 5 năm tớ mục tiêu của e là đc làm việc trong môi trường chuyên nghiệp do đó e có thể chấp nhận đc. theo minh đây chỉ là câu hỏi thử phản ứng với sự linh hoạt của bạn thôi k ảnh hưởng sau này đâu.
GOODLuCK

cai nay m xin gop ý cho ban như sau ko biết có đúng ko nữa, nhưng theo m nghĩ với bài toán này bạn nên sử dụng MỘT SỐ CHỈ TIÊU PHÂN TÍCH TÌNH HÌNH TÀI CHÍNH như là
Tình hình tài chính doanh nghiệp của bạn có lành mạnh ?
1- Hệ số vốn tự có (H1):
H1 = Nguồn vốn chủ sở hữu / Tổng số nguồn vốn
2- Hệ số thanh toán hiện thời (H2):
H2 = Tổng số tài sản / Tổng số nợ phải trả
Chỉ tiêu này cho biết, tại thời điểm lập báo cáo tài chính, nếu bán toàn bộ tài sản hiện có thì doanh nghiệp có đủ khả năng để thanh toán các khoản nợ hay không? H.2 càng lớn thì khả năng thanh toán của doanh nghiệp càng cao, tình hình tài chính càng lành mạnh và ngược lại. Theo kinh nghiệm, H2 phải luôn luôn lớn hơn hoặc bằng 1. H.2 càng nhỏ hơn 1 thì tình hình tài chính của doanh nghiệp càng xấu
3- Hệ số thanh toán nợ ngắn hạn (H.3).
H.3 = Tổng giá trị thuần của tài sản lưu động / Tổng số nợ ngắn hạn
Chỉ tiêu H.3 chỉ rõ khả năng chi trả các khoản nợ ngắn hạn đến hạn của doanh nghiệp. Trị số của chỉ tiêu H.3 càng lớn, tình hình tài chính của doanh nghiệp càng lành mạnh. ớ các nước phát triển, H.3 thường lớn hơn hoặc bằng 2. Trong điều kiện Việt Nam, H.3 phải luôn luôn lớn hơn 1 . Nếu H .3 càng nhỏ hơn 1, khả năng thanh toán các khoản nợ ngắn hạn đến hạn của doanh nghiệp càng giảm. Khi H.3 = 0, doanh nghiệp đã mất khả năng thanh toán nợ ngắn hạn.
....

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,585
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,983
Thành viên mới nhất
gratefuldeadmer
Back