Review Kinh nghiệm Thi tuyển và Phỏng vấn vào MB các năm

Tình hình là em vừa mới thi viết vào vị trí gdv ở MB, với hy vọng được gọi đi phỏng vấn:) , mà em là sv năm cuối nên chưa có tí kinh nghiệm nào cả. Vì thế em lập topic này mong các bạn và các anh chị đã từng đi pv ở MB chia sẻ và giúp đỡ. Em cảm ơn nhìu nhìu !:-*
Tớ thi GDV, đề 90 câu, đủ mọi thể loại, post những gì còn nhớ được lên đây cho pà kon tham khảo.
- EQ: Kỹ năng bán hàng và xử lý tình huống của GDV.
- IQ (cả TA lẫn TV):
+ TA thì tớ oánh bừa gần chục câu =)) nhưng các bạn lên giangblog, tớ thấy trùng nhiều câu trong đó.
+ TV: Không khó lắm, na ná các đề năm ngoái của MB.
- Nghiệp vụ: Tiền gửi có kỳ hạn, cho vay, mua bán ngoại tệ, lý thuyết UNC, Séc,... (Nói chung cá nhân tớ thấy có nhiều câu liên quan đến ngoại tệ). Nhớ vài câu NV như thế này, vừa làm vừa mếu vì ko có máy tính @-)
1. Ngày 25/9/X0, KH mang sổ tiết kiệm kỳ hạn 6 tháng, gốc 100tr, lãi suất 1%/tháng đến ngân hàng lĩnh tiền. KH gửi tiền ngày 25/9/X0. NH quyết định áp dụng lãi suất KKH cho số ngày thực gửi là 0,3%. Tính số lãi mà KH được nhận.
A. 6.600.000
B. 6.900.000
C. 8.600.000
D. 8.900.000
(Tớ không nhớ chính xác 2 đáp án C,D. Còn vài câu tính toán nữa nhưng tớ chỉ nhớ đề, không nhớ đáp án vì số to quá, ặc ặc)
2. Trần lãi suất huy động tiết kiệm USD
A. 0,5%
B. 1%
C. 2%
D. 3%
3. Phạm vi sử dụng của séc bảo chi?
a. Hai ngân hàng cùng hệ thống, khác địa bàn.
b. Khác hệ thống, cùng địa bàn.
c. Khác hệ thống, khác địa bàn.
d.....
4. NH được phép hạch toán vào TS của mình loại TS nào sau đây:
a. TS được biếu, tặng.
b. TS nhận giữ hộ.
c. Tất cả đều đúng.
5. Thuế suất VAT cho các dịch vụ của ngân hàng là
a.5%
b.10%
c.15%
d.20%
6. Tiếp theo là số nào : 0,1,2,4,6,9,,12,16,... ?
Tớ ra là 20, không nhớ những ĐA khác luôn =))
Chúc các bạn chưa thi thi tốt nhé :)
P/S: Riêng 4 câu cuối (nghiệp vụ) là 2 điểm
Mình còn nhớ vài câu nữa. up nốt cho các bạn nhé. không hóc búa lắm nhưng biết thì tốt :)
1. KYC là viết tắt của gì
2. standby L/c là loại L/c gì?
3. lãi suất add-on?
4. l/c do bên xuất khâu hay nhập khẩu mở?
5. TTr là gì??? ( mình không biết TTr là gìd đâu tích bừa thui, k biết có trúng k :">)

Update buổi thi viết 08/04/2012

tình hình là mình vừa đi thi về, đề có 46 câu, đầy đủ trắc nghiệm tiếng anh,IQ, ko có nghiệp vụ kế toán.kiến thức xã hội nhiều mà mình là sv mới ra trường nên chọn bừa.mình còn ko có bảng điểm, chả bít có được không.lúc thi hình như các chị bảo thi xong bí kết quả luôn mà quên ko xem roài.

Mình thi KHCN về, nói chung đề mình toàn rơi vào câu hỏi tình huống, một số câu khái niệm đặc điểm về NHTM.
Có một số câu IQ rất khoai: Như bài toán về phân công lao động ( 4 vòi nước chảy vào bể nước ấy ) và một số câu lạ lạ như: (16)(3)2=X(23) hỏi X=?
Có một số câu nghiệp vụ quay quanh ROA rồi chi phí vốn bình quân
Đi thi không đc mang máy tính, cầm CMT và bằng tốt nghiệp hoặc giấy tờ gì đó chứng minh đc bạn là sv năm cuối.
Đề 46 câu / 60p Thi trên máy tính
Chị coi thi rất là duyênnnnnnn làm tớ :">

Gửi bởi PhuongOanh
Một số câu GDV viên nhé:

1. Tỉnh nào có dân số đông nhất cả nước? Đà Nẵng/Nha Trang/ Hà Nội/ Tp HCM/...
2. Tỉnh nào hẹp nhất cả nước? Hà Tĩnh/ Quảng Trị/ Quảng Ngãi/ Quảng Bình/ Nghệ An
3. Phải thêm bao nhiêu lít cồn nguyên chất vào 100 lít dung dịch cồn 20% để được dung dịch cồn 25%?
4. Năm nay chị Mai 23 tuổi, em Linh 15 tuổi. Hỏi cách đây bao nhiêu năm thì tuổi chị Mai gấp đôi tuổi Linh?
5. Bạn là sinh viên mới tốt nghiệp. Mục tiêu hiện tại ko phải là lương cao. Công ty nào sau đây bạn sẽ lựa chọn?
a. phù hợp với định hướng nghề nghiệp
b. có cơ hội học hỏi, thăng tiến. Lương ko cao
c. Có nhiều thương hiệu, sản phẩm nổi tiếng
d. ko phù hợp (hình như là) sở thích nhưng lương cao
6. Trong cạnh tranh hoàn hảo, để đạt được lợi nhuận tối đa thì giá bán bằng
a. chi phí cận biên
b. chi phí cố định trung bình
c....d...
7. Nếu tổng giá trị sản phẩm hàng hóa người nước ngoài cư trú trong nước tạo ra lớn hơn tổng giá trị sản phẩm hàng hóa người dân một nước cư trú tại nước ngoài thì (mình ko nhớ chính xác lắm, nhưng đại ý là vậy)
a. GDP lớn hơn GNP
b. GNP lớn hơn GDP
c...d...
8. Điều nào sau đây làm tăng tổng cung hàng hóa trong nền kinh tế
a. tỷ giá nội tệ ngoại tệ tăng làm nhập khẩu giảm
b. tiền lương tăng
c. cái tiến công nghệ làm năng suất lao động tăng
d...
9. Bạn làm nhóm trưởng một nhóm làm bài tập. Trong khi các thành viên khác đang làm thì có nhóm 3 thành viên ngồi "chat chit" với nhau, bạn sẽ làm thế nào để 3 bạn kia không "chat chit" nữa và tiếp tục làm
a. các bạn làm mọi người mệt mỏi lắm, tập trung vào làm đi
b. các bạn ơi mình chỉ muốn nghe bài "Ước gì" để mọi người cùng làm cho xong còn về sớm
c. trong khi các bạn ngồi chat với nhau thì mọi người đều đang làm....
d...
10. Điều kiện cho vay tín dụng theo luật pháp hiện hành
11. Một người bạn thân của bạn đang gặp khó khăn trong công việc. Công việc của anh ấy mang tính chuyên môn cao. Hôm nay đi làm anh ấy đã bị sếp mắng. Hiện anh ấy đang rất tức giận và muốn nói chuyện với bạn. Bạn nghĩ anh ấy sẽ mong đợi gì ở bạn
a. Đưa anh ấy đi đâu đó
b. Lắng nghe và chia sẻ với anh ấy...
12. Một khách hàng đang rất tức giận. Điều nào sau đây bạn ko nên làm
a. phản ứng nhiệt tình với khách
b. lắng nghe
c...d...e...
13. Where .... all this morning? It's nearly midday
a. have you been
b. are you being
c. were you
d. are you
14. The committee took just 30 minutes to ..... the conclusion that the action is nessecary
make/reach/judge/decide
15. .....keep the fire _______.....
burn/burns/burning/to burn

Đề đa số là các câu EQ, có khoảng 5-7 câu về quản trị nữa ( chức năng của ban giám đốc, kỹ năng nhà quản lý, quy trình hoạch định chiến lược, quy trình lên kế hoạch sản xuất,....)
Tổng hợp một số đề thi tham khảo: (BQT diễn đàn tổng hợp)

1. Đề chuyên viên thẩm định 9/2010
  2. Đề chuyên viên quan hệ khách hàng
  3. Đề chuyên viên quan hệ khách hàng 1/2011
  4. Đề thi kế toán 4/2010
  5. Đề thi IQ 2009

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Mb tuyển dụng làm việc tại các tỉnh KHÔNG CÓ chi nhánh, nếu trúng tuyển thì làm việc ở đâu, bị chia về các tỉnh khác ak

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,221
Thành viên mới nhất
menusrs8
Back
Bên trên