[KINH NGHIỆM] CÁCH TÍNH LÃI NHANH THEO YÊU CẦU KHÁCH HÀNG

Đức_HCE

Verified Banker
Chào các anh/chị UB, ;)

Trong quá trình tiếp xúc đối với khách hàng (huy động lẫn cho vay) thì một câu hỏi luôn được khách hàng quan tâm là: Với lãi suất và chế độ như vậy thì với khoản tiền X chị sẽ nhận được/trả lãi bao nhiêu hàng tháng? Vậy có mẹo nào để CV QHKH tính nhanh khi khách hàng yêu cầu?

Em xin được chia làm 3 trường hợp ví dụ để các anh/chị có thể giải đáp giúp em:

1. Khách hàng gửi 700tr, gửi tiết kiệm kỳ hạn 3 tháng với lãi suất áp dụng là 6,5%/năm.

2. Khách hàng vay 500tr, kỳ hạn vay 6 tháng, trả lãi hàng tháng, gốc cuối kỳ, tiền lãi tính trên dư nợ còn lại, lãi suất áp dụng là 6,8%/năm

3. Cũng với khách hàng vay như trên, nhưng tiền lãi và gốc trả góp hàng tháng như nhau.

Cách tính thì cơ bản là em biết, nhưng em muốn được tư vấn cách tính nhanh khi khách hàng yêu cầu? Và đôi khi mình đã chuẩn bị sẵn, tính toán trước khi gặp KH nhưng lỡ như đến đó khách hàng lại hỏi thêm 1 gói huy động/vay khác và yêu cầu tính thì lại không xoay xở kịp.

Mong nhận được chỉ giáo nhiệt tình từ các anh chị :D :D :D

thì bạn tính ra thôi chứ sao bây giờ? mình thấy tính nhẩm cũng đơn giản nếu gốc nó chẵn, nếu trả gốc hàng kỳ thì chia ra theo số kỳ cũng chẵn. Cái này phụ thuộc kỹ năng tính toán thế nào thôi. Với lại cái máy tính của bạn bấm vài cái là ra, đâu có ai bắt bạn tính ngay trong 5s hay gì đâu.

Chỉnh sửa lần cuối:
thì bạn tính ra thôi chứ sao bây giờ? mình thấy tính nhẩm cũng đơn giản nếu gốc nó chẵn, nếu trả gốc hàng kỳ thì chia ra theo số kỳ cũng chẵn. Cái này phụ thuộc kỹ năng tính toán thế nào thôi. Với lại cái máy tính của bạn bấm vài cái là ra, đâu có ai bắt bạn tính ngay trong 5s hay gì đâu.

Dạ vâng! Em chỉ nghĩ mình có cách nào (phần mềm hoặc kỹ thuật) hỗ trợ tính toán nhanh, gọn. Và tất nhiên thì càng nhanh gọn thì khách hàng càng tin tưởng vào sự chuyên nghiệp của mình ạ!

cái này nếu mà bạn có laptop đi kèm thì quá dễ mà, lập bảng excel, tính sẵn công thức theo kỳ 3,6 tháng hoặc bất kỳ tháng nào. Nhập số tiền vay, cách thức tính lãi, là ra ngay tích tắc

cái này nếu mà bạn có laptop đi kèm thì quá dễ mà, lập bảng excel, tính sẵn công thức theo kỳ 3,6 tháng hoặc bất kỳ tháng nào. Nhập số tiền vay, cách thức tính lãi, là ra ngay tích tắc

Đem lap ra thì quá tốt rồi ạ. Nhưng nếu gặp từng KHCN mà cứ đem lap ra tính vậy có lằng nhằng quá không anh?

có 1 cách khác là, bạn nếu dùng smartphone, thì cài đặt thêm phần mềm excel vào là xong , còn nếu ko có nữa thì tính tay rồi :)

Chắc tối nay em thử search một số phần mềm tính lãi về để nghiên cứu cách sử dụng. Tiện thể cho em hỏi luôn những mẹo để nói chuyện với khách hàng sao cho số tiền lãi không quá cao.
Vd như: "Nếu anh vay 100tr bên em thì lãi suất 6,8% năm, thay vì nói 1 năm anh trả 6,8 triệu tiền lãi thì mình có thể nói hàng tháng anh chỉ trả lãi hơn 570 nghìn thôi!"

Ngoài cách nói trên thì mình có thể dùng những thủ thuật nào nữa không ạ? Mong anh chỉ giáo

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,086
Tổng số thành viên
351,483
Thành viên mới nhất
mokatamtamcz
Back
Bên trên