Kiên trì làm việc tại một công ty nhàm chán sẽ khiến bạn trở nên trì trệ và không có cơ hội tỏa sáng: Thấy 3 dấu hiệu này, hãy cân nhắc nghỉ việc ngay

thutrangftu

Super Moderator
Super Mod
21165
Biết khi nào nên nghỉ việc là điều không hề dễ dàng và lấy việc “ghét” công việc của bạn ra làm lý do là chưa đủ. Dưới đây là ba dấu hiệu cảnh báo hàng đầu giúp bạn nhận ra đã đến lúc bạn phải tìm một công việc khác tốt hơn để tạo điều kiện phát triển bản thân sau này.

1. Thiếu sự lãnh đạo
Một công ty với sự lãnh đạo tồi tệ sẽ bị sụp đổ ngay từ đầu. Nếu các nhà quản lý của bạn không biết hỗ trợ, giao tiếp hoặc minh bạch, về cơ bản, bạn sẽ làm việc mà không có định hướng nào về mục tiêu của mình, chứ đừng nói đến chiến lược tăng trưởng của công ty bạn.

Tuy nhiên, hãy nhớ rằng lãnh đạo thiếu sự mạnh mẽ có nghĩa là một cơ hội để bạn thăng tiến và dẫn đầu trong công ty đó.

2. Công ty nghèo văn hóa
Hãy nhìn xung quanh bạn: Có phải đồng nghiệp của bạn đang khốn khổ? Họ có cảm thấy có động lực làm việc không? Nếu không, công ty của bạn đang làm gì để cải thiện văn hóa nghèo nàn đó? Thiếu tinh thần đồng đội không chỉ "đầu độc" doanh nghiệp, mà nó còn có thể ảnh hưởng đến sức khỏe và tinh thần của bạn.

3. Không có cơ hội phát triển
Liệu còn có chỗ cho bạn đảm nhận thêm trách nhiệm, học hỏi các kỹ năng mới, được thăng chức hay tăng lương không? Nếu bạn đã cố gắng để có một vài lần nói chuyện với sếp của mình nhưng đều thất bại thì rất khó có thể khiến mọi thứ thay đổi trong tương lai.

Vấn đề có thể là ở bạn chứ không phải công việc
Kiên trì làm việc tại một công ty nhàm chán sẽ khiến cho bạn trở nên trì trệ và không có cơ hội tỏa sáng: 3 dấu hiệu cho biết bạn cần phải từ bỏ ngay công việc của mình trước khi quá muộn - Ảnh 2.
Có thể vấn đề đến từ chính bản thân bạn.
Khi xem xét các dấu hiệu trên, hãy hoàn toàn trung thực với chính mình, nó có thể là vấn đề của bản thân bạn chứ không liên quan gì đến công ty hay công việc mà bạn đang làm.

Nói cách khác, có thể bạn có một đội ngũ lãnh đạo hùng hậu, nhưng bạn không nỗ lực để giao tiếp với họ hoặc đặt những câu hỏi đúng. Nó có thể là do bạn đang khiến những người khác chán nản. Bạn không nhận được tiền thưởng hoặc tăng lương vì bạn không mang lại đủ hiệu quả làm việc cho nhóm (hoặc bạn chưa bao giờ cố gắng thảo luận với sếp của mình về điều đó ngay từ đầu).

Nếu vấn đề là do bạn, nhưng bạn thấy được tiềm năng trong con đường sự nghiệp của mình tại công ty, thì đó không phải là ý tưởng tồi để khởi động lại sự tập trung và thay đổi suy nghĩ của bạn. Ai biết được ...nếu bạn bắt đầu nỗ lực nhiều hơn, bạn có thể thấy một số thay đổi tích cực.

Phải làm gì nếu bạn ở sai vị trí?

Nếu các dấu hiệu rõ ràng là đã đến lúc bạn phải rời bỏ công ty thì sai lầm lớn nhất có thể mắc phải là nán lại vì sợ hãi. Bạn hãy lập "kế hoạch thoát hiểm" ngay lập tức. Dưới đây là một số lời khuyên hữu ích về cách làm điều đó:

1. Quyết tâm thực hiện quyết định bạn đưa ra
Để có một tư duy mạnh mẽ và quyết đoán, bạn phải từ bỏ những ưu tiên hàng đầu của mình mỗi ngày - nếu không, bạn sẽ không bao giờ tìm thấy năng lượng hoặc động lực để thực hiện "kế hoạch thoát hiểm" của mình.

2. Tích cực tìm kiếm việc làm
Kiên trì làm việc tại một công ty nhàm chán sẽ khiến cho bạn trở nên trì trệ và không có cơ hội tỏa sáng: 3 dấu hiệu cho biết bạn cần phải từ bỏ ngay công việc của mình trước khi quá muộn - Ảnh 3.
Hãy cố gắng tìm những công việc khác phù hợp hơn.
Công việc mơ ước của bạn sẽ không thể tự động rơi vào lòng bạn. Dành ít nhất một hoặc hai giờ mỗi ngày để tìm kiếm cơ hội mới. Hỏi những người trong "mạng lưới chuyên nghiệp" của bạn (người mà bạn tin tưởng) nếu họ biết về bất kỳ vị trí mở nào họ có thể giới thiệu cho bạn. Và bạn nên cài đặt chế độ nhận thông báo việc làm qua email.

3. Đừng coi phỏng vấn xin việc như một cuộc phỏng vấn xin việc
Khi bạn bắt đầu có các cơ hội phỏng vấn việc làm, bạn sẽ muốn làm nhiều hơn là chỉ nói về những kinh nghiệm và thành tích trong quá khứ của bạn. Hãy tạo ấn tượng để nhấn mạnh những gì bạn có thể làm cho công ty và không phải là những gì công ty có thể làm cho bạn. Thực hiện những ý tưởng táo bạo sẽ khiến họ kinh ngạc.

Hải Anh
Theo Trí thức trẻ/CNBC

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,235
Thành viên mới nhất
baychinkingtoe