Khủng hoảng kinh tế cùng gánh nặng “dồn việc” cho người ở lại

Tin Zuẩn Không?

Super Moderator
Super Mod
Dưới tác động của đại dịch COVID-19, khủng hoảng kinh tế đã lan rộng và tác động đến mọi ngóc ngách của nền kinh tế toàn cầu. Nó đã thay đổi cách chúng ta làm việc và đối mặt với những thách thức mà trước kia chúng ta chưa từng trải qua.

Trong bối cảnh này, có một nhóm người đang phải đối mặt với những áp lực và khó khăn đặc biệt. Đó là những người ở lại, những người phải gánh vác nhiều công việc hơn, cảm nhận áp lực gia tăng, và thường thiếu đi sự hỗ trợ và công nhận xứng đáng từ cấp trên và đồng nghiệp.

Nhưng đừng lo lắng, bài viết này sẽ là người bạn đồng hành đáng tin cậy của bạn trong hành trình vượt qua khó khăn. Chúng tôi sẽ cung cấp cho bạn những kiến thức, kinh nghiệm và chiến lược cần thiết để duy trì hiệu quả công việc, tạo ra sự cân bằng trong cuộc sống, và tự chăm sóc bản thân trong thời kỳ khủng hoảng kinh tế này. Hãy sẵn sàng để khám phá và học hỏi cùng chúng tôi.​

Nhận biết và đối phó với tình trạng “dồn việc”

“Dồn việc” là một trạng thái tinh thần và công việc mà nhiều người trải qua trong cuộc sống. Đây là khi bạn cảm thấy áp lực công việc đè nặng lên vai, nhiều khi vượt quá khả năng của bạn. Nguyên nhân của tình trạng này có thể là do nhiều yếu tố, bao gồm tình hình kinh tế khó khăn, cắt giảm nhân sự, tăng cầu từ phía khách hàng, sự thiếu thông tin và giao tiếp trong tổ chức, cũng như sự thiếu hỗ trợ và công nhận xứng đáng từ cấp trên và đồng nghiệp.

Free photo stressed female entrepreneur in creativity crisis

Tình trạng “dồn việc” có thể gây nên những tác động nghiêm trọng đối với sức khỏe và tinh thần của bạn. Nó có thể dẫn đến căng thẳng, mệt mỏi, cảm giác chán nản, trầm cảm, lo âu, và giảm hiệu suất công việc. Đôi khi, nó còn ảnh hưởng đến cuộc sống cá nhân và mối quan hệ gia đình.​

Tăng cường hiệu quả công việc trong môi trường khủng hoảng

Trong bối cảnh khủng hoảng kinh tế, công việc của bạn không chỉ đơn giản là một nguồn thu nhập; nó còn đại diện cho sự động viên, niềm tự hào và đóng góp đáng kể cho xã hội. Là nơi bạn có thể thực hiện những công việc quan trọng và ý nghĩa, sản xuất hàng hóa, cung cấp dịch vụ, giải quyết vấn đề, tạo giá trị và thay đổi cuộc sống. Đồng thời, công việc cũng cho phép bạn phát triển bản thân, tích lũy kỹ năng, kiến thức và kinh nghiệm. Nó tạo dựng mạng lưới quan hệ và cơ hội hợp tác với những người có cùng mục tiêu và đam mê. Nó còn cho phép bạn thể hiện bản sắc và cá tính riêng qua những gì bạn đang làm.

Chính vì vậy, duy trì và tăng cường hiệu quả công việc trong giai đoạn khó khăn là điều cực kỳ quan trọng. Điều này không chỉ giúp bạn hoàn thành công việc tốt hơn mà còn tạo ra những đóng góp tích cực cho bản thân, tổ chức và xã hội. Để đạt được điều này, bạn có thể áp dụng những cách sau:

Hãy lập kế hoạch, ưu tiên và thực hiện công việc một cách khoa học và hiệu quả. Các nguyên tắc này đã được nêu rõ trong phần trước, nhưng hãy xem xét lại một số điểm quan trọng:

Đặt ra mục tiêu cụ thể và kết quả mong muốn của công việc. Hãy sử dụng phương pháp SMART để đảm bảo rằng mục tiêu của bạn là cụ thể, có thể đo lường, thực hiện được, có ý nghĩa và có thời hạn.

Phân chia công việc thành các bước nhỏ và dễ thực hiện. Sử dụng biểu đồ phân cấp công việc (WBS) để giúp bạn theo dõi và quản lý các hoạt động của dự án hoặc công việc.

Ưu tiên công việc dựa trên mức độ quan trọng và khẩn cấp. Sử dụng ma trận Eisenhower để xác định xem công việc nào cần được hoàn thành ngay, lên kế hoạch, ủy quyền, hoặc loại bỏ.

Tuân thủ kế hoạch đã lập và thực hiện công việc theo đúng thời gian. Hãy sử dụng kỹ thuật Pomodoro để phân chia thời gian làm việc thành những đợt làm việc ngắn, xen kẽ với thời gian nghỉ ngắn. Đặc biệt, hãy đánh giá tiến độ và kết quả công việc thường xuyên.

Tăng cường sự tập trung, sáng tạo và hợp tác trong công việc. Dưới đây là một số cách bạn có thể thử áp dụng:

Loại bỏ hoặc giảm bớt các yếu tố gây mất tập trung: Chẳng hạn như tiếng ồn, cuộc gọi điện thoại, email, mạng xã hội và xao lẫn từ đồng nghiệp. Sử dụng các công cụ và ứng dụng như FocusMe, Freedom hoặc Cold Turkey để giúp bạn kiểm soát thời gian trực tuyến.

Khuyến khích sự sáng tạo bằng cách thay đổi môi trường làm việc, thói quen hoặc góc nhìn. Sử dụng các phương pháp như brainstorming, sơ đồ tư duy (mind mapping), SCAMPER hoặc sáu chiếc mũ suy nghĩ (six thinking hats) để tạo ra ý tưởng mới và khác biệt.

Free photo business woman is stressed from work

Hợp tác với đồng nghiệp và cấp trên trong công việc. Sử dụng các công cụ và ứng dụng như Zoom, Slack, Google Drive, Trello để truyền thông, chia sẻ thông tin và làm việc nhóm hiệu quả.​

Cân bằng cuộc sống và chăm sóc bản thân

Công việc đóng một vai trò quan trọng trong cuộc sống, nhưng không phải là tất cả. Cuộc sống của bạn bao gồm nhiều khía cạnh khác, chẳng hạn như gia đình, bạn bè, sở thích, giáo dục, và tâm linh. Sự cân bằng giữa công việc và cuộc sống là điều quan trọng giúp bạn xây dựng một cuộc sống đa dạng, hài hòa và thú vị. Đặc biệt, trong thời điểm khó khăn của khủng hoảng kinh tế, sự cân bằng này sẽ giúp bạn giảm căng thẳng, nâng cao sức khỏe và hạnh phúc, cũng như tăng cường khả năng thích nghi với những thay đổi.

Để thực hiện điều này, bạn có thể áp dụng các cách sau đây:

Xác định giá trị và mục tiêu trong cuộc sống của bạn. Hãy tự đặt ra những câu hỏi như: Cuộc sống của tôi nên thế nào? Tôi quan tâm đến điều gì nhất? Mục tiêu của tôi là gì? Tôi cảm thấy hạnh phúc khi làm gì? Sử dụng các công cụ trực tuyến như [Wheel of Life], [Personal Values Assessment], hoặc [Life Purpose Quiz] để xác định giá trị và mục tiêu của bạn.

Phân bổ thời gian và nguồn lực cho các khía cạnh khác nhau của cuộc sống. Cuộc sống của bạn có thể được chia thành các lĩnh vực như công việc, gia đình, bạn bè, sở thích, giáo dục và tâm linh. Đánh giá mức độ hài lòng và quan trọng của mỗi lĩnh vực, và xem xét thời gian và nguồn lực bạn đã dành cho chúng. Sử dụng các công cụ và ứng dụng như [Timeular], [RescueTime], [Mint] để quản lý thời gian và nguồn lực hiệu quả hơn.

Tìm kiếm và tham gia vào các hoạt động có thể giúp giải tỏa căng thẳng, cải thiện sức khỏe và gia tăng sự hạnh phúc. Hãy thử những điều sau đây:

Tập thể dục và chăm sóc sức khỏe. Hãy lựa chọn một hoặc nhiều môn thể thao bạn yêu thích như chạy bộ, bơi lội, yoga, võ thuật, và tập luyện ít nhất 30 phút mỗi ngày. Đảm bảo duy trì một chế độ ăn uống lành mạnh, đảm bảo bạn có đủ giấc ngủ và hạn chế sử dụng rượu và thuốc lá.

Dành thời gian cho việc nghỉ ngơi và giải trí. Thưởng thức các sở thích cá nhân như đọc sách, nghe nhạc, xem phim, chơi game, nấu ăn, vẽ tranh trong ít nhất 15 phút mỗi ngày hoặc theo lịch trình của bạn. Tạo những khoảnh khắc không có công việc, không kiểm tra email và không bận rộn để thư giãn và tận hưởng cuộc sống.

Tạo liên kết và kết nối với những người quan trọng trong cuộc sống của bạn. Hãy tìm hiểu cách tương tác và kết nối với gia đình, bạn bè, đồng nghiệp và cộng đồng. Hãy thường xuyên liên lạc và gặp gỡ họ, hoặc theo lịch trình bạn đã thỏa thuận. Chia sẻ cảm xúc, suy nghĩ và trải nghiệm của bạn và lắng nghe họ.

Ngoài ra bạn cũng có thể tự tin vào khả năng của mình, ăn mừng những thành tựu nhỏ và nhận ra tiến bộ của mình. Hãy áp dụng các cách sau:

Nhắc nhở bản thân về điểm mạnh và thành công của mình. Ghi chép các thành tựu và điểm mạnh của bạn trong công việc và cuộc sống, sau đó đọc chúng mỗi ngày. Đặt câu hỏi và nhận phản hồi tích cực từ người quen biết về bản thân và công việc của bạn.

Tự thưởng cho bản thân sau khi hoàn thành công việc hoặc đạt được mục tiêu. Tạo ra những phần thưởng cho mình như mua sắm, du lịch, ẩm thực, hoặc giải trí. Kêu gọi người thân thân yêu chúc mừng và vui mừng cùng bạn.

Theo dõi và đánh giá tiến bộ và sự cải thiện của bản thân. Sử dụng các công cụ và ứng dụng như [Habitica], [Daylio], [Reflectly] để ghi chép và phân tích tiến bộ của bạn trong công việc và cuộc sống.

Chúng tôi đã chia sẻ với bạn những kiến thức và kinh nghiệm để giúp bạn nhận biết và đối phó với tình trạng “dồn việc”, nâng cao hiệu suất làm việc trong bối cảnh khủng hoảng và thiết lập sự cân bằng trong cuộc sống cùng việc tự quan tâm đến bản thân. Bằng cách áp dụng những gợi ý trong bài viết, chúng tôi mong rằng bạn sẽ thu được những lợi ích thực tế và quý báu, giúp bạn vượt qua khó khăn và đạt được thành công trong công việc của mình.

Kết thúc bài viết này, chúng tôi muốn chia sẻ một câu nói của Zig Ziglar, một nhà diễn thuyết và tác giả nổi tiếng về chủ đề thành công: “Thành công không phải là điểm đến, mà là một hành trình.” Chúc bạn luôn hạnh phúc và thành công trên hành trình của riêng mình.​
Link gốc
Theo Vietnamworks

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,086
Tổng số thành viên
351,484
Thành viên mới nhất
Steely Dan Merc