Thực ra chả ai định kiến với trường Thượng Mại cả. Chị vì bạn bảo nó top 5, mà theo ý kiến khách quan của mọi người thì ko phải thôi :)
Mà bạn bằng gì vậy? Giỏi hay xuất sắc?
Mình bằng giỏi. Thôi thì để các bạn hiểu thêm thì xin chia sẻ câu chuyện được đăng trên stt của bạn mình:
""Bên chị không tuyển Sinh viên tốt nghiệp Thương Mại, Thương mại chỉ tuyển ở khu vực 3 là khu vực vùng cao, miền núi"
Đó là câu trả lời mà Tôi được nhận khi đi nộp hồ sơ. Hồ sơ chưa cả đến tay Nhà tuyển dụng đã được nghe câu đó. Và thế là cắp balo về!
Nói không buồn là nói dối, cũng có buồn một chút nhưng cảm thấy ức chế và thấy sao Nhà tuyển dụng họ lại có những lý do "Vô lý" đến như vậy nhiều hơn. Không biết học khoa gì, tốt nghiệp loại gì...(chưa biết thông tin gì ngoài tốt nghiệp Thương mại và cái ngoại hình là nữ) đã nói luôn là không tuyển. Ai dám khẳng định tất cả Sinh viên Thương mại đều dốt, đều không phù hợp với các vị của Ngân hàng? Là Sinh viên Thương mại Tôi không khẳng định tất cả các Sinh viên đều giỏi, đều có đầy đủ kiến thức ra trường để tự tin bước chân vào các Công ty lớn, Doanh nghiệp lớn để làm việc nhưng Thương mại không thiếu người giỏi! Tại sao lại đánh đồng tất cả các sinh viên với nhau và cho tất cả SVTM đứng dưới SV của các trường đầu ngành khác? Đầy SV 26 - 27 điểm vẫn học Thương Mại, nhưng đầy bạn 20 điểm vẫn học những trường được coi là đầu ngành kia?

ĐÓ LÀ ĐIỀU VÔ LÝ NHƯNG KHÔNG THUỘC TẦM KIỂM SOÁT CỦA CHÚNG TA!

NÊN TÔI CHỈ MUỐN NÓI LÀ:
Điều mà muốn nói để nhắc nhở chính bản thân Tôi cũng như nhắn nhủ tới những bạn, em là SVTM rằng: Chúng ta hãy tự hào là SINH VIÊN THƯƠNG MẠI! Để cầm được tấm bằng trên tay là chúng ta cũng mất 4 năm cắp sách tới trường, bao nhiêu vất vả, cố gắng của chúng ta. Nhưng quan trọng hơn là mồ hôi, nước mắt và niềm tin của Bố Mẹ, là công sức của Thầy Cô! Chúng ta cố gắng bồi đắp bản thân mình đầy đủ kiến thức để luôn tự tin bước chân vào cuộc sống nhé! Cánh cửa này đóng cánh cửa khác sẽ mở ra! Có khi nó còn rộng và cao hơn cánh cửa kia!"

Một người bạn khác cũng có lần nộp hồ sơ xin thực tập ở 1 CN Vietinbank ở tỉnh cũng nhận được câu trả lời rằng "Xin lỗi. Chúng tôi không nhận hồ sơ của sv TM". Trong khi đó, thông báo tuyển thực tập viên có trường mình và không phân nhóm gì cả.

Giờ lại còn phân trường thế này thì các trường Hot lại càng hot rồi, cứ thế này thì nhân tài sẽ bị mai một thôi. Haiz. Kiến thức giỏi chắc j thực tế đã giỏi

Đề nghị các bác TCCB Vietinbank xem xét lại. ĐH Thương mại hơn 50 năm xây dựng và phát triển tại sao lại xếp ngang hàng ĐH Cần Thơ, ĐH Vinh? Dù gì cũng là 1 trong 5 trường top đầu đào tạo về kinh tế trong nước về cả quy mô, chất lượng cũng như lịch sử hình thành phát triển
Tự hào về ngôi trường đã đào tạo mình là tốt. Mình cũng không có định kiến gì về trường ĐHTM. Rất nhiều SV trường TM ra trường cũng tạo dựng được thành công trong nhiều ngành nghề, trong đó có ngành NH. Tuy nhiên, bạn nói trường TM nằm trong top 5 trường kinh tế hàng đầu cả nước thì cần suy nghĩ lại. Nói thế này không tránh khỏi bị ném đá! Xét ở Hà Nội, vị trí thứ 5 thì ĐHTM cạnh tranh vs khoa Kinh tế thuộc ĐHQG & mấy năm nữa cũng phải dè chừng ĐH Thăng Long & ĐH Kinh doanh Công nghệ.

Xét rộng ra trên cả nước thì ĐH Thương mại phải chấp nhận xếp sau các trường trong TPHCM: ĐH Ngân hàng TPHCM, Đại học Kinh tế TPHCM, ĐH ngoại thương cơ sở 2 TPHCM. Các trường này và 4 trường hàng đầu ở miền Bắc cũng chưa biết xếp thứ tự thế nào.

Đề nghị các bác TCCB Vietinbank xem xét lại. ĐH Thương mại hơn 50 năm xây dựng và phát triển tại sao lại xếp ngang hàng ĐH Cần Thơ, ĐH Vinh? Dù gì cũng là 1 trong 5 trường top đầu đào tạo về kinh tế trong nước về cả quy mô, chất lượng cũng như lịch sử hình thành phát triển
Cùng ý kiến với bạn này!!!!!

Phân nhóm thế này thấy tự hào về trường của mình quá, trường mình được phân nhóm 1 được xếp vị trí big4 ở khu vực miền bắc đấy thế mà tháng 4 vừa rồi mình pv vào ngân hàng tmcp mới giới thiệu em tốt nghiệp trường....thế là anh giám đốc vùng bắt đầu một bài ca chê trường mình luôn nào là trường mình nên nhập vào ngoại thương rồi kinh tế đi rồi chê sinh viên trường mình, buổi pv chỉ xoay quanh về việc trường học và kq là mình tạch.hix.

Ngày xưa đi học được thầy cô chỉ rằng ra trường xin việc với bằng của mình được ưu tiên lắm giờ ra trường xin việc thấy chắng được ưu tiên gì may ra giờ mới thấy có vietin ưu tiên qua vòng hồ sơ cơ mà chi nhánh tỉnh mình không có tuyển ko có cơ hội ứng tuyển viettin:(

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,551
Thành viên mới nhất
clintblackmerch
Back
Bên trên