VietinBank [HOT] VietinBank tuyển dụng 168 cán bộ chi nhánh trên cả nước [15.06.2013]

Câu đó sai bạn ah.. trả lời là: cán bộ tín dụng có thể sử dụng BCTC chính xác nhất.. vì báo cáo kiểm toán vẫn chưa thật sự đáng tin cậy.. vì có nhiều trường hợp doanh nghiệp hợp đồng với công ty kiểm toán để làm báo cáo tốt cho doanh nghiệp.

ak, báo cáo kiểm toán là báo cáo tài chính đã dc cty kiểm toán xác nhận, cty kiểm toán luật rất nghiêm, sai phạm là bị cut ngay. trong tài liệu hướng dẫn quy trình thẩm định DN của VTB có phần mức độ tin tưởng của các báo cáo tài chính, trong đó BCTC dc kiểm toán rồi là đáng tin cậy nhất, sau đó là báo cáo tài chính nộp cho cơ quan thuế.

[/URL] Uploaded with ImageShack.us[/IMG]

ak, báo cáo kiểm toán là báo cáo tài chính đã dc cty kiểm toán xác nhận, cty kiểm toán luật rất nghiêm, sai phạm là bị cut ngay. trong tài liệu hướng dẫn quy trình thẩm định DN của VTB có phần mức độ tin tưởng của các báo cáo tài chính, trong đó BCTC dc kiểm toán rồi là đáng tin cậy nhất, sau đó là báo cáo tài chính nộp cho cơ quan thuế.

câu này mình có làm rồi bạn ah.. chắc chắn đáp án đó đó.. báo cáo kiểm toán cũng có tính chính xác cao.. nhưng VTB vẫn luôn ưu tiên chọn báo cáo tài chính có tính chính xác nhất + với cán bộ tín dụng kết hợp kiểm tra..
Bạn nói là công ty kiểm toán luật rất nghiêm, đó chỉ là một số các công ty lớn. Những năm trước nói đến kiểm toán là sự chính xác.. Nhưng hiện tại thì nhiều công ty kiểm toán đã bị mất lòng tin của Ngân hàng khá nhiều.

mình có up ảnh của QĐ số 3832 của NTTMCP Công thương Việt Nam đó, bạn coi đi.
Để thẩm định DN, cán bộ sử dụng Báo cáo tài chính của DN , Báo cáo tài chính của DN gồm có 3 loại :
1. Báo cáo tài chính của DN đã dc kiểm toán
2. Báo cáo tài chính của DN nộp cho cơ quan thuế ( báo cáo quyết toán thuế )
3. Báo cáo tài chính của DN chưa dc kiểm toán.
Hình như bạn hiểu sai Báo cáo tài chính của DN , cũng là 1 laọi báo cáo nhg 1 cái là đã dc kiểm toán còn 1 cái là chưa, chứ ko phải là báo cáo tài chính khác hoàn toàn với báo cáo kiểm toán đâu bạn

còn câu khi bán hàng tồn kho thu về tiền mặt thì
A. VLĐR tăng
B. VLĐR giảm
C. VLĐR ko đổi
D. ko ảnh hưởng VLĐR
ko đổi với ko ảnh hưởng khác gì nhau nhỉ, tớ nghĩ mãi, cuối cùng chọn ko đổi

T nghĩ thế này: VLĐR = TSNH - NVNH
mà bán hàng thu tiền mặt thì tài sản ngắn hạn là tiền mặt tăng, đồng thời tài sản ngắn hạn là hàng tồn kho giảm nên tổng tài sản ngắn hạn không đổi nên VLĐR không đổi. Chứ không phải không ảnh hưởng đến VLĐR.
Câu này t đang rất phân vân vì nhớ hồi học nhớ cô giáo có nói mang mang là VLĐR xét về bản chất nó là = NVDH - TSDN, nên nếu xét theo công thức này thì lại ra là không ảnh hưởng :-?

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
BCTC kiểm toán có độ tin cậy cao nhất là so với báo cáo thuế, báo cáo tài chính chưa kiểm toán, chứ ko phải nó có độ tin cậy tuyệt đối. Đáp án báo cáo tài chính chính xác nhất và cán bộ thẩm định có thể thay đổi khi thẩm định nếu cần thiết là chính xác nhất, vì:
1. bctc chính xác nhất là do cán bộ thẩm định quyết định, có thể đó là bctc đã đc kiểm toán.
2. cán bộ thẩm định có thể thay đổi 1 số chỉ tiêu trng bctc phục vụ trong quá trình thẩm đinh (chứ ko phải hiểu rằn đc quyền sửa số liệu của cty). VD: đọc trong thuyết minh bctc thấy tiêu chuẩn ghi nhận doanh thu ko phù hợp, ghi nhận nhiều doanh thu ko hợp lí, nên cán bộ thẩm định có thể trừ doanh thu đó ra khỏi chỉ tiêu doanh thu dùng để tính lợi nhuận trước thuế.
3. nên chọn phương án thể hiện tính bao quát và linh hoạt chứ ko phải nhất nhất theo văn bản.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
bây jo đưa cho bạn 2 bctc, làm sao bạn biết bctc đó là chính xác nhất, cán bộ tín dụng cũng vậy do đó họ thường phải dựa vào bctc đc kiểm toán để nâng cao độ tin cậy của báo cáo đó. với lại cán bộ không đc chỉnh sửa bctc bạn à, họ chỉ có thể phân tích hay trừ ra 1 số chỉ tiêu sao cho phù hợp với mục tiêu phân tích thôi. còn vc loại ra hay trừ đi các chỉ tiêu đó cho dù là báo cáo chính xác nhất hay báo cáo kiểm toán cán bộ đều thực hiện được mà, như nhau cả thôi bạn à, nên mình vẫn chọn bctc đc kiểm toán

khi kiểm tra BCTC của 1 cty thì đối vs 1 nv tín dụng, chỉ số nào quan trọng và cần phải quan tâm nhất vậy các huynh đệ

Đề mình cũng có câu BCTC này, nhưng mà cái mình quan tâm là câu " NV TD có thể chỉnh sửa ..hợp lý" . Các câu trả lời còn lại ko có câu này. Mình chọn câu này luôn, vì mình thấy (thực tế nhé), NV tín dụng có chỉnh sửa 1 số ít chỉ tiêu trong đó để hồ sơ trình lên cấp trên đẹp hơn. Đương nhiên trước đó phải thẩm định thực tế kỹ càng rồi nhé.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,094
Tổng số thành viên
351,761
Thành viên mới nhất
Farenbocmk
Back
Bên trên