Hỏi về việc Cho vay cầm cố lô hàng

hpcaro

Thành viên
tớ đang muốn làm cầm cố lô hàng nhưng không biết các bên NH các bạn làm thế nào?
Hợp đồng cầm cố thế chấp thế nào nhỉ
Cho tớ xin mẫu với nhé

Tớ sẽ ký hợp đồng 2 bên (NH và KH) và hợp đồng 3 bên (2 bên và bên kho)
Kho do mình chỉ định

Khi khách hàng trả nợ, NH sẽ giải chấp số hàng tương ứng (NH ký lệnh xuất hàng)

Đây là bên tớ

Còn thấy có NH làm là: khi giải ngân thì cầm ngay hóa đơn đỏ đi đăng ký giao dịch đảm bảo (chả nhớ tại Đào Tấn hay lê Duẩn gì đó)
Khi nào trả hết nợ mới trả hóa đơn và giải chấp lô hàng

Theo ý kiến các bạn thì thế nào

Ở bên tớ việc cho vay cầm cố lô hàng khá đơn giản.
Đầu tiên, vì là cầm cố nên hàng sẽ buộc phải về kho của Ngân hàng (nếu bank có kho riêng) hoặc không thì kho 3 bên. Trong đó bên Bảo vệ kho là bên độc lập, do Ngân hàng thuê (bên chịu chi phí thuê có thể thỏa thuận là KH và NH đều được).

Hồ sơ pháp lý của kho hàng bao gồm:
  1. Hợp đồng cầm cố đương nhiên sẽ là hợp đồng 3 bên.
  2. Giấy tờ chứng minh xuất xứ hàng hóa (nếu có)
  3. Hợp đồng kèm Hóa đơn hàng (hàng nhập vào kho để cầm cố - đây là căn cứ xác định giá trị lô hàng)
  4. Biên bản kiểm kho 3 bên.
  5. Các giấy tờ linh tinh khác..........
Khi khách hàng trả nợ, áp dụng nguyên tắc tiền vào - hàng ra. KH trả nợ, ngân hàng quy đổi ra 1 lượng hàng nhất định, phát lệnh xuất kho cho bên Bảo vệ để xuất ho cho KH.

Về cơ bản, nếu làm chuẩn thì thế, nhưng mà tớ thấy có bank thoáng lắm :D cầm cố kho hàng mà để ở kho của KH luôn, KH tự bảo quản, hàng tuần gửi cái bảng kiểm kê nội bộ (do KH ký) có chăng thêm cái biên bản kiểm tra định kỳ của NH (cái BBKT này ai làm tín dụng thì thừa hiểu nó ntn rồi); KH tự do xuất ra, nhập vào mà bank ko hề biết. Haizzz, gần như 1 dạng tín chấp có thêm tý hàng cho yên tâm ý.

"Cầm cố lô hàng" thì như bạn Banker đã nói. Cái này giữa Ngân hàng và Khách hàng ký hợp đồng cầm cố lô hàng cụ thể, có thể thuê kho bên thứ 3 (hiểu nôm na là Ngân hàng giữ khư khư cái lô hàng ấy)
Còn trường hợp bạn nói có Bank thoáng lắm, khách hàng tự bảo quản kho hàng, nhập xuất vô tư và chỉ cần gửi cái bảng kiểm kê nội bộ: cái đó người ta gọi là "Thế chấp hàng tồn kho luân chuyển" (cái này thường là áp dụng cho khách hàng có uy tín, được Ngân hàng tin tưởng và tạo điều kiện cho khách hàng chủ động kinh doanh).
Đây là 2 biện pháp bảo đảm hoàn toàn khác nhau!

cảm ơn nhé
nhưng tớ muốn nói đến khách hàng của mình cũng là KH truyền thống rồi, nhưng họ có dấu hiệu kinh doanh đa ngành....và khá rủi ro nên cần quản lý chặt hơn thôi
Tớ ko rõ nghe nói bên Tienphongbank có thế chấp lô hàng rồi mang hóa đơn đi đăng ký giao dịch đảm bảo
làm đến đâu chắc đến đó
và mẫu bên các cậu như thế nào? chứ tớ thấy mẫu bên tớ là mẫu từ xưa (2007), thấy hơi sơ sài, mà chi nhánh tớ có làm thế chấp lô hàng mấy đâu, nên mọi ng cũng chả mấy ng rõ cái này

cảm ơn nhé
nhưng tớ muốn nói đến khách hàng của mình cũng là KH truyền thống rồi, nhưng họ có dấu hiệu kinh doanh đa ngành....và khá rủi ro nên cần quản lý chặt hơn thôi
Tớ ko rõ nghe nói bên Tienphongbank có thế chấp lô hàng rồi mang hóa đơn đi đăng ký giao dịch đảm bảo
làm đến đâu chắc đến đó
và mẫu bên các cậu như thế nào? chứ tớ thấy mẫu bên tớ là mẫu từ xưa (2007), thấy hơi sơ sài, mà chi nhánh tớ có làm thế chấp lô hàng mấy đâu, nên mọi ng cũng chả mấy ng rõ cái này
Về mẫu, theo tớ cậu lên làm cái mail cho phòng Pháp chế, hỏi là dùng mẫu cũ (2007) (đính kèm nó vào mail) có được không? Họ trả lời Có/Không/CHỉnh sửa để mình còn có căn cứ pháp lý mà "yên tâm" - vì dù sao đây cũng là chuyên môn của họ.
Việc đăng ký GDĐB cũng vậy, về nguyên tắc thì chắc chắn là cậu phải đi đăng ký rồi. Tớ ko rõ giờ thủ tục thế nào, nhưng hình như chỉ cần fax thôi mà (các bạn làm trực tiếp confirm lại hộ tớ chỗ này) [Nhắc lại nguyên tắc: Tất cả phát sinh tài sản cầm cố - thế chấp đều phải ĐK GDĐB hoặc phong tỏa tránh phát sinh các vấn đề phức tạp sau khi nhận tài sản - cái này các bạn biết rồi :D]

hôm trước vừa đi học nghiệp vụ,hehe.nhưng phần này ngủ gật ko nghe. Các anh cho em hỏi luôn thực tế phát sinh những khó khăn j cho cán bộ tín dụng khi nhận thế chấp lô hàng. em vừa đọc lại tài liệu nghiệp vụ, vừa tham khảo với

"Cầm cố lô hàng" thì như bạn Banker đã nói. Cái này giữa Ngân hàng và Khách hàng ký hợp đồng cầm cố lô hàng cụ thể, có thể thuê kho bên thứ 3 (hiểu nôm na là Ngân hàng giữ khư khư cái lô hàng ấy)
Còn trường hợp bạn nói có Bank thoáng lắm, khách hàng tự bảo quản kho hàng, nhập xuất vô tư và chỉ cần gửi cái bảng kiểm kê nội bộ: cái đó người ta gọi là "Thế chấp hàng tồn kho luân chuyển" (cái này thường là áp dụng cho khách hàng có uy tín, được Ngân hàng tin tưởng và tạo điều kiện cho khách hàng chủ động kinh doanh).
Đây là 2 biện pháp bảo đảm hoàn toàn khác nhau!

Chuẩn...................

Hàng tồn kho luân chuyển áp dụng cho các khách hàng được Ngân hàng đánh giá là có uy tín
Đây là 1 hình thức của tín chấp
Hàng tồn kho luân chuyển chốt số dư tối thiểu là hình thức cầm hàng mà trong kho hàng luôn có 1 lượng hàng hóa tối thiếu để đảm bảo cho 1 mức dư nợ nào đó
VD: Khách hàng có nhu cầu vay 10 tỷ VNĐ, đảm bảo bằng hàng hóa theo phương thức tồn kho luân chuyển, Ngân hàng quy định trong kho hàng luôn có 1 lượng hàng có giá trị tổi thiểu tương ứng với số lượng) là 20 tỷ VNĐ (giả sử tỷ lệ cho vay của hàng hóa là 50%), cái này sẽ có biên bản chốt số dư với bên bảo vệ kho hàng kiểm soát số lượng hàng hóa
Đây là ý kiến của mình, mọi người cho ý kiến thêm nhé

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Hàng tồn kho luân chuyển áp dụng cho các khách hàng được Ngân hàng đánh giá là có uy tín
Đây là 1 hình thức của tín chấp
Hàng tồn kho luân chuyển chốt số dư tối thiểu là hình thức cầm hàng mà trong kho hàng luôn có 1 lượng hàng hóa tối thiếu để đảm bảo cho 1 mức dư nợ nào đó
VD: Khách hàng có nhu cầu vay 10 tỷ VNĐ, đảm bảo bằng hàng hóa theo phương thức tồn kho luân chuyển, Ngân hàng quy định trong kho hàng luôn có 1 lượng hàng có giá trị tổi thiểu tương ứng với số lượng là 20 tỷ VNĐ (giả sử tỷ lệ cho vay của hàng hóa là 50%), cái này sẽ có biên bản chốt số dư với bên bảo vệ kho hàng kiểm soát số lượng hàng hóa, báo cáo xuất nhập tồn ...
Đây là ý kiến của mình, mọi người cho ý kiến thêm nhé

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,533
Thành viên mới nhất
dongthunggo
Back