[Hỏi] Một vài kiến thức chung

hm4u

Thành viên
Xin chào mọi người, mình mới gia nhập UB, đây là bài viết đầu tiên của mình ^^. Mình có 1 vài câu hỏi mong mọi người giải đáp :D

Mình ko học về ngân hàng, nhưng có biết sơ sơ 1 chút. Theo mình biết, giữa các NH ko có tiền mặt vận động mà thay vào đó là "bút tệ". Vậy có phải mỗi khi NH A bảo với NH B: "Tôi sẽ chuyển cho anh 10 tỷ" thì tức là bên A ghi số giảm 10 tỷ (tiền mặt hoặc TGNH gì đó), bên B ghi sổ tăng 10 tỷ? Nếu vậy thì trên sổ sách tài sản B tăng 10 tỷ, nhưng thực tế B đâu có nhập đồng nào vào quỹ tiền? Chẳng lẽ cuối ngày tổng hợp rồi A điều xe chở tiền qua B 1 lượt à? :|

Mong mọi người giải đáp. Xin cám ơn :D

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Giữa các NH thanh toán vốn với nhau k bằng tiền mặt mà bằng bút tệ theo bạn biết. Nhưng tại sao NH A lại chuyển cho NH B 10 tỷ? vì nhiều lí do ví dụ như vay mượn trên thị trường liên ngân hàng chẳng hạn, như vậy, khi ở NH A phát sinh nghiệp vụ chuyển tiền đi 10 tỷ thì điều hạch toán nợ có như bạn đã biết (Nợ TK Cho vay các TCTD khác, Có TK Thanh toán bù trừ...), tương tự đối với NH B cũng hạch toán tăng nợ phải trả đối ứng với tiền từ TTBT về chứ đâu liên quan đến tiền mặt bởi vì trên bảng CĐKT có khoản mục tiền mặt riêng mà bạn.

Ko, bạn ko hiểu ý mình rồi :D. Mình ko đề cập đến tài khoản Tiền mặt 1011 trên BCĐKT. Ví dụ vầy: mình nói "mình sẽ chuyển cho hanbtn87 10 tỷ", tiếp đó mình ghi giảm bên mình 10 tỷ, bên bạn cũng ghi tăng 10 tỷ. Nhưng thật sự bạn đâu có đồng nào bỏ túi trên thực tế? Vậy lỡ bạn cần chi 9 tỷ tiền mặt mua TSCĐ thì tiền ở đâu ra trong khi sổ sách nói bạn có 10 tỷ nhưng bạn lại ko có để trả cho nhà cung cấp :D

Ko, bạn ko hiểu ý mình rồi :D. Mình ko đề cập đến tài khoản Tiền mặt 1011 trên BCĐKT. Ví dụ vầy: mình nói "mình sẽ chuyển cho hanbtn87 10 tỷ", tiếp đó mình ghi giảm bên mình 10 tỷ, bên bạn cũng ghi tăng 10 tỷ. Nhưng thật sự bạn đâu có đồng nào bỏ túi trên thực tế? Vậy lỡ bạn cần chi 9 tỷ tiền mặt mua TSCĐ thì tiền ở đâu ra trong khi sổ sách nói bạn có 10 tỷ nhưng bạn lại ko có để trả cho nhà cung cấp :D
Mình cũng hiểu câu hỏi của bạn nhưng hem biết nói sao. Tài sản của NH có nhiều dạng, dưới hình thức TM hay TG tại NHNN. Nếu bạn chuyển cho mình 10 tỷ, thì phải thông qua TK TG tại NHNN của mình thì tăng lên, của bạn giảm đi, và k phải tự nhiên mà bạn có 10 tỷ trên TG tại NHNN đúng hok? mình nhận 10 tỷ về nhập quỹ tiền mặt thì NHNN phải thanh toán cho mình trong trường hợp là mình cần thanh toán cho người khác. Nói chung nếu thanh toán qua trung gian thì cần phải có tài khoản, mà để có tiền trong tài khoản thì bạn phải nộp vô hoặc do nguồn khác. Lúc nào cũng có đối ứng hết. Còn nếu tự nhiên bạn nói là cho mình tiền, thì nhất thiết mình phải thấy tiền mặt mới tin ^^

Vậy nghĩa là cuối ngày, NHTW tổng hợp và cân đối, cấn trừ vay-trả giữa tài khoản của các NH con?
Nhưng lạ quá, mình nghe nói là các NH khi thành lập và hoạt động đều phải gửi 1 khoản nào đó ở NHTW để "làm tin", đề phòng rủi ro. Nếu cứ cấn trừ như vậy thì tài khoản đó đâu còn mang tính chất "làm tin" nữa?

Vậy nghĩa là cuối ngày, NHTW tổng hợp và cân đối, cấn trừ vay-trả giữa tài khoản của các NH con?
Nhưng lạ quá, mình nghe nói là các NH khi thành lập và hoạt động đều phải gửi 1 khoản nào đó ở NHTW để "làm tin", đề phòng rủi ro. Nếu cứ cấn trừ như vậy thì tài khoản đó đâu còn mang tính chất "làm tin" nữa?
Mở TK tại NHNN nếu là thành viên của hoạt động thanh toán do NHNN làm chủ trì. Bạn cũng biết là k có NH nào hoạt động mà k phải thanh toán với NH khác và hầu hết hiện nay đều tham gia thanh toán bù trừ. Tất nhiên, khi mở TK thì NHNN cũng yêu cầu số dư tối thiểu trên TK, nếu bạn k đủ số dư thì hoặc sẽ phải điều chuyến vốn nội bộ hoặc phải vay NHNN để thanh toán. Nhưng k phải lúc nào bạn cũng là người trả tiền, đúng k? Bạn cũng phải nhận thanh toán từ NH khác cho KH mở TK tại NH của bạn vậy nên sẽ k có chuyện cấn trừ hoài TK đó mà cuối phiên bù trừ NHNN sẽ thông báo NH bạn sẽ phải trả hoặc phải thu số chênh lệch từ thanh toán bù trừ.

bạn ơi giưa các ngân hàng sẽ thanh toán qua 2 hình thức
1 thanh toán bù trừ song phương" nghĩa là Ngân hàng này sẽ mở tài khoản tại ngân hàng kia hoặc ngược lại"
2 thanh toán bù trừ qua NHNN" nghĩa là 2 ngân hàng sẽ làm giống như bạn nói là bút tệ nhưng mỗi ngân hàng phải mở tài khảon tại NHNN và cuối ngày NHNN sẽ đónh vai trò trung gian để thanh toán bù trừ cho 2 ngân hàng"

Mọi người ơi, cho mình hỏi:
1. Vấn đề nào sau đây kém quan trọng nhất khi cho vay?
A. Mục đích sử dụng vốn vay
B. có TSĐB.
C. Phương thức trả nợ.
D. số tiền cho vay.

2. Mối Qhệ giữa Ngân hàng và KH có Tk thấu chi là:
A. Chủ nợ- con nợ.
B. Người nhận giữ - người kí gửi.

Cả nhà cho em đáp án nhé??? Vì em thấy nhiều ý kiến khác nhau quá!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,532
Thành viên mới nhất
youhuihuodog994
Back
Bên trên