Học về thẩm định tài sản bảo đảm?

hoabeo0112

Verified Banker
Mình muốn hỏi các Ngân hàng khi tuyển nhân viên thẩm định có đào tạo nghiệp vụ thẩm định TSBĐ không? Và cách xử lý đối với mõi loại tài sản để hạn chế rủi ro? Hay chỉ là học theo người đi trước rùi tự thẩm định và làm theo?

Nếu tuyển nhân viên mới thì tất nhiên là NH phải cho đi đào tạo một thời gian nhất định (tùy theo NH). Nhưng mình nghĩ học hỏi kinh nghiệm của người đi trước thì nghiệp vụ sẽ lên nhanh hơn bạn nhé :D

Tùy mô hình tổ chức của từng bank, nếu vị trí của bạn có yêu cầu trách nhiệm định giá tài sản ví dụ như SHB thì bạn sẽ được đào tạo. Còn mô hình có bộ phận định giá TSBĐ riêng thì nhân viên Tín dụng, thẩm định thường chỉ học lướt qua, để hiểu, có vấn đề thắc mắc thấy bất hợp lý thì claim, ví dụ như: ACB, LPB có bộ phận định giá riêng thì nhân viên khi tác nghiệp sẽ chỉ sử dụng Chứng thư định giá để lên tờ trình thôi.

Mình dân thẩm định ra trường, apply vô NH làm gần 03 năm nay mà mấy cái kiến thức hồi còn đi học có xài được bao nhiêu đâu. Vô NH đa phần cứ theo form mà làm, đôi khi hồ sơ của Sếp giao còn phải phù phép nữa chứ! Nói chung thẩm định là một nghề hay, nhưng nó mất đi tính chính xác khi bạn vào làm tại NH =))

Em dân thẩm định giá đây, ra trường làm tín dụng 1 thời gian ...quay về với truyền thống... làm thẩm định.... nói chung cái nghề nào cũng có cái khó, cái áp lực riêng...
Còn việc Bank có đào tạo cho tín dụng về thẩm định không thì tùy theo Bank đó như nào thôi! nhưng ít nhất là học để bít như bác tuantd1989 nói vậy là chuẩn đấy.
Còn khu vực ở Tỉnh thì gần như bộ phận thẩm định là định giá luôn tài sản đảm bảo. Tín dụng giờ thời gian Sale tẹt ga còn chưa kịp chỉ tiêu mà... :D

Đúng, em làm thẩm định tài sản trong ngân hàng, mất hết tính khách quan luôn. Sau 3 năm lăn lộn làm thẩm định trong ngân hàng, rút ra một kết luận rằng: đống kiến thức mình đã học chỉ là một mớ bòng bong, ngân hàng đã có form hết rồi, và mình đôi khi phải xào nấu thập cẩm sao cho thành món ăn ngon và an toàn. Nhưng "ngon" và "an toàn" ở trong phạm trù tín dụng ngân hàng thì.... không nói chắc mọi người cũng hiểu. Mỗi lần làm xong hồ sơ là cứ bóp trán :))

Đúng, em làm thẩm định tài sản trong ngân hàng, mất hết tính khách quan luôn. Sau 3 năm lăn lộn làm thẩm định trong ngân hàng, rút ra một kết luận rằng: đống kiến thức mình đã học chỉ là một mớ bòng bong, ngân hàng đã có form hết rồi, và mình đôi khi phải xào nấu thập cẩm sao cho thành món ăn ngon và an toàn. Nhưng "ngon" và "an toàn" ở trong phạm trù tín dụng ngân hàng thì.... không nói chắc mọi người cũng hiểu. Mỗi lần làm xong hồ sơ là cứ bóp trán :))
Bác ơi! Định giá trong NH đa số ...như cởi ngựa xem hoa vậy mà..., trong thời buổi giờ có việc làm... nuôi dạ dày là mừng lắm rồi. her her :D

Bác ơi! Định giá trong NH đa số ...như cởi ngựa xem hoa vậy mà..., trong thời buổi giờ có việc làm... nuôi dạ dày là mừng lắm rồi. her her :D
Lúc cho vay xào nấu cho ngon lành, lúc quá hạn thì bắt đầu đổ tội cho định giá cao thế, tại vì định giá cao nên mới cho khách hàng vay từng này từng kia.... Nói chung định giá cũng bạc chả kém tín dụng, lúc thế này lúc thế kia. Em chán ngấy định giá ngân hàng rồi

H hầu hết các chuyên viên thẩm định thì cũng kiêm cả tín dụng luôn ý chứ. Xào nấu cứ gọi là hơn đầu bếp.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,511
Thành viên mới nhất
bet168bond2
Back
Bên trên