[Help]Bất an khi làm hồ sơ

newbiebie1

Thành viên
Chào các anh chị. Em là banker mới vào nghề. Mà có cái em gặp ông sếp hay đẩy hồ sơ hơi xấu (cũng k đến nỗi quá xấu) cho mình làm, mỗi món tầm 100 triệu trở lên. Kí mới được 2 món mà thấy sợ quá, đêm về ngủ k an giấc, ăn k ngon miệng. Có thể vì em non gan, có thể vì em thiếu kinh nghiệm và không nhận được nhiều sự hỗ trợ từ những người đi trước.

Có anh chị nào tư vấn cho em cách vượt qua nỗi lo lắng hoặc có cách gì để an tâm mà làm hồ sơ không? Kiểu này chắc em phải nghỉ việc quá.

Em cảm ơn rất nhiều. Lo lắng quá :(

Mới vào làm nên chắc thấy mấy hồ sơ thiếu vài giấy tờ, có j đó ko rõ ràng thì chắc em sợ thôi. Hơn 100tr thì cũng chưa lớn lắm, bao h vài tỷ hãy sợ em ah :)

vì sao bất an? hồ sơ như thế nào mà gọi là xấu?
Em bất an thì vì mấy lí do như post 1 đó chị. Còn hồ sơ thì cũng k đến nỗi, thiếu 1 cái thì cũng lách được. Nhưng mà có mấy món sếp mang về bảo khách của anh, mày cứ làm. Em nói để cho em đi thẩm định lại cho biết Khách thì sếp bảo: "Chú mày sợ anh gài chú mày à?" các thứ.

quan điểm rõ ràng
Thẩm định, khách thực sự có thể cho vay đc, chỉ vì thiếu 1 số giấy tờ thì ok
Nếu không biết khách hàng đó là ai...(túm lại là khách của sếp, mình không biết mô tê gì.. thì tìm cách từ chối)
Lý do từ chối cũng phải có căn cứ và cơ sở.
Nếu thấy tình trạng này kéo dài, thì ở lại cq này chẳng học đc gì mà còn bị mang nợ xấu khi apply vào cq khác

Mới vào làm nên chắc thấy mấy hồ sơ thiếu vài giấy tờ, có j đó ko rõ ràng thì chắc em sợ thôi. Hơn 100tr thì cũng chưa lớn lắm, bao h vài tỷ hãy sợ em ah :)
Có kinh nghiệm hay lời khuyên gì giúp em với anh. Chắc em non gan, với cả sếp như thế nên em hơi ca-mơ-run :D

A lên đây nói xấu anh ah.

He he, nếu hồ sơ khách hàng xấu về mặt tài chính thì mình nghĩ bạn nên làm thật chặt phần tài sản bảo đảm vào để nếu có xảy ra cái j thì còn tóc mà túm, ngâm phần định giá khoảng 2 tuần vào cho khách chờ.

Nếu có nợ xấu thì có 1 số vấn đề này em phải lưu ý:
- TSBĐ của nó thế nào, nếu TSBĐ tốt thì em yên tâm là mình ko bị liên đới trách nhiệm về tài chính hay pháp luật nhiều (cùng lắm thì bị trừ lương trừ thưởng đuổi việc thôi). Nhưng vẫn phải thẩm định vì nếu TSBĐ giả thì mệt đấy.
- Kể cả TSBĐ ổn thì em vẫn có 1 rủi ro thì quá nhiều nợ xấu thì em sẽ khó chuyển đc đi ngân hàng khác, vì bị bắt ở lại giải quyết hết nợ xấu đi đã. Do vậy em đánh giá ngân hàng này có đáng để em mạo hiểm rồi bị giữ lại chỉ vì mấy món nợ xấu ko?

Ngoài ra anh thấy thì em làm cán bộ tín dụng phải có quan điểm rõ ràng, khách của sếp hay khách của giời thì vẫn phải đi thẩm định, ko cho đi ko làm. Vì nếu em cứ ngồi làm rồi ko đi thẩm định thì sếp bị quen mui, cứ món nào lởm mà đứa khác ko chịu làm lại đẩy cho em, em vừa bị rủi ro mà lại bị coi là con gà, sếp thì ngồi ăn tiền % của KH mà ko bị sao.

Em cân nhắc những điều trên rồi đưa ra quyết định của mình nhé.

A lên đây nói xấu anh ah.

He he, nếu hồ sơ khách hàng xấu về mặt tài chính thì mình nghĩ bạn nên làm thật chặt phần tài sản bảo đảm vào để nếu có xảy ra cái j thì còn tóc mà túm, ngâm phần định giá khoảng 2 tuần vào cho khách chờ.

Sếp tối nay k đi nhậu sao mà rảnh lên đây thế :p Lần sau đừng làm khổ em với mấy bộ sơ có mùi, rồi đòi làm gấp nữa nhé. Đời có nhân, có quả cả đấy sếp ;)

Hehee đùa thôi ạ :))

------------------------------

Gặp mấy ca khó, em cũng muốn ngâm lâu lâu nhưng sếp em chả biết ngoài chuyện có thể quen khách ra, còn tỏ ra đàm phán rất kém với khách. Rất hay bị khách ép thời gian làm hồ sơ, có nhiều bộ ép 2 ngày. Thật vô lí vì theo logic, nếu mục đích của khách đơn giản chỉ là vay ít vốn sửa nhà, chẳng việc gì họ phải gấp đến mức đòi 2 ngày lấy tiền cả :-s

Nếu có nợ xấu thì có 1 số vấn đề này em phải lưu ý:
- TSBĐ của nó thế nào, nếu TSBĐ tốt thì em yên tâm là mình ko bị liên đới trách nhiệm về tài chính hay pháp luật nhiều (cùng lắm thì bị trừ lương trừ thưởng đuổi việc thôi). Nhưng vẫn phải thẩm định vì nếu TSBĐ giả thì mệt đấy.
- Kể cả TSBĐ ổn thì em vẫn có 1 rủi ro thì quá nhiều nợ xấu thì em sẽ khó chuyển đc đi ngân hàng khác, vì bị bắt ở lại giải quyết hết nợ xấu đi đã. Do vậy em đánh giá ngân hàng này có đáng để em mạo hiểm rồi bị giữ lại chỉ vì mấy món nợ xấu ko?

Ngoài ra anh thấy thì em làm cán bộ tín dụng phải có quan điểm rõ ràng, khách của sếp hay khách của giời thì vẫn phải đi thẩm định, ko cho đi ko làm. Vì nếu em cứ ngồi làm rồi ko đi thẩm định thì sếp bị quen mui, cứ món nào lởm mà đứa khác ko chịu làm lại đẩy cho em, em vừa bị rủi ro mà lại bị coi là con gà, sếp thì ngồi ăn tiền % của KH mà ko bị sao.

Em cân nhắc những điều trên rồi đưa ra quyết định của mình nhé.
Em cảm ơn anh. Nhưng mà nhiều khi mình cứng quá thì lại làm sếp gai mắt :( Mà mềm thì mình nguy nguy.

Chỉnh sửa lần cuối:

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,684
Thành viên mới nhất
lijpemerch
Back