Facebook và mạng xã hội, tiện lợi và sự nguy hại

Naliah

Verified Banker
Ờ, nói chung chung là với sự phát triển bây giờ, xì mát phon nó là trên tay mọi người, facebook là chuyện truy cập thường xuyên, update mọi cảm xúc, mọi tình huống, và đôi khi chả có gì, dùng để tự sướng vì ta đây đẹp với mọi người. Thiên hạ dùng facebook còn để kinh doanh, mua bán, để dò tìm cơ hội, để kiểm tra kiểm soát người iu, tìm bạn bè... nói chung là khỏi bàn về sự tiện.
Nào nói về sự bất tiện đi, khi các bạn đang đi làm trên văn phòng, bỗng đâu có tiếng ồ, và rùi nghe loáng thoáng như: rẻ quá, có hàng mới rùi, hàng đã về...v..v.. à suy nghĩ đầu tiên của mọi người sẽ là sự tiện lợi khi một trang nào đó trên face thông tin cho người quan tâm, hay cụ thể hơn là trong phòng tớ thì là 1 bạn kinh doanh mặt hàng mỹ phẩm thông báo hàng đã về, một bạn kinh doanh về đồ thực phẩm thì bảo hôm nay nhà mình làm xong món ABC roài, các bạn mua thôi, ôi cái không khí phòng đang im lặng nó chuyển sang náo văn nhiệt hẳn lên. Những tiếgn nói như rẻ quá, ngon quá, đúng mong đợi.... chắc hẳn lúc này, chủ thớt của cái cửa hàng trên face đó vui lắm, nhưng đâu.... có người nhíu mày, có người nhìn lên tỏ vẻ khó chịu do sự ồn ào làm mất tập trung, nhưng thây kệ, thiên hạ đang vui mà. Điều đó có thể kệ khi cả lũ nhân viên với nhau, còn xếp thì sao, tôi tin chắc là có người đã oánh cái dấu vào cái sổ nào đó trong đầu hoặc trong đâu đó rằng bạn, người chủ thớt, đã không tập trung trong giờ làm việc, làm việc riêng đó nhé. Để rùi 1 ngày đẹp trời, oánh giá nhân viên trong phòng, xếp điềm nhiên ghi vào oánh giá là hay mất tập trung, làm việc riêng trong giờ .... bạn nghĩ sao nhỉ chắc hẳn lúc này bạn chả mong là người chủ thớt tý nào. Trừ phi bạn là con anh cháu em, thuộc thành phần COCC, bạn có cái dù to đùng trên đầu, hoặc sếp và bạn là 1 cạ, không thì vấn đề thế nào, chắc bạn cũng hiểu. Vậy nên hay không nên xài các công cụ này trong giờ nhỉ. Tiện quá có vẻ hại đó.
Thêm cái khác, trong list bạn facebook của mình, tuyệt nhiên không có sếp, hoặc các đứa bạn mình có add sếp là friend, mình nhìn thấy là ... unfriend luông. hì hì. Tại sao nhỉ? các bạn trẻ mới đi làm liệu có nghĩ tới không? hay các bạn còn thấy hạnh phúc khi sếp quan tâm, sếp add friend và comment liên tục với bạn?. Mình nói đơn giản thế này thôi, khi đi làm, chúng ta là con người, cảm xúc cá nhân là khó tránh khỏi, nếu trong lúc nào đó, mệt mỏi vì công việc, hoặc ức chế vì đang làm gì đó mà bị trách sai, nếu cứ giữ thói quen khoe tâm trạng trên mạng, bạn có thể up một vài trạng thái phiền, trách, ám chỉ công việc, hà hà, lúc này nếu người đọc là sếp, thậm chí là sếp của sếp, vấn đề sẽ nan giải đó. Làm tốt tới đâu có khi không ai biết, nhưng khi làm tốt cũng khoe lên trạng thái chẳng hạn, sẽ có thể có người nghĩ bạn kiêu căng đó, còn nếu chẳng may chê xấu, chê dở, thì bao nhiêu ấn tượng công việc tốt của bạn có thể đổ bể đó, hãy cảnh giác. Mình nghĩ sếp không xấu, nhưng con người VN, đặc biệt khi chơi bời có khi không sao, nhưng khi thấy bị đả kích, chỉ trích, nhiều người thù lâu nhớ dai lắm đó. Cẩn thận không thừa, nếu lỡ chẳng may pọt trạng thái lên, mà trong list bạn của mình không có sếp, bạn cũng đỡ lo lắng hơn đó. Còn nếu có sếp, bạn hãy bình tĩnh lại nhé, cân nhắc pọt cái thứ gì lên mạng. Mạng không có biên giới đâu, mạng không có hàng rào đâu, lên mạng là tràn 1 phát tới tất cả mọi người, và có người khen, có người chê. Nhiều khi, câu nói trên mạng của bạn hoàn toàn bình thường, nhưng lỡ có người khen kiểu: " ý chú là nói sếp chú có vấn đề chứ gì?"... có khi, ý bạn không phải vậy nhưng người đọc được lại có khi hiểu còn kinh hơn vậy. Lữoi thiên hạ mà, nên cảnh giác nghe. Tớ làm việc việc với nhiều sếp, phần lớn ít thấy các anh chị ấy để bụng, nhưng vấn đề là không nghe không biết thì thôi, biết rùi thì đếch biết tương lai thế nào đâu, cẩn thận không thừa.
Rùi những chuyện đơn giản như ngày mai ta có lịch đi chơi với bạn bè, nhưng vì làm việc được sếp tin tưởng nên sếp bảo là mai đi làm có việc, ta bí quá cáo bệnh báo ốm để té đi cho khỏe. Trong lúc vui vẻ bên bạn bè, trà dư tửu hậu ngày hôm sau, mà giờ các anh chị em chụp ảnh tự sướng rất nhiều, bạn đã đề phòng không dùng face, nhưng đứa bạn thừa nhiệt tình nó tag bạn vào, rùi thêm vài cái comment là "hôm nay mày chơi khỏe thế chẳng hạn", hờ hờ, nếu trong friend list có sếp, chắc hẳn các bạn đoán được hậu quả rùi. Lúc đó về cơ quan hôm sau, chắc sếp sẽ nhìn bạn bằng con mắt khác đó, cẩn thận dần đi nhé, không thừa đâu.
Còn chưa kể một loạt các vấn đề liên quan tới tình cảm, bạn bè, quan hệ xã hội phức tạp. Nói vui một tý, bạn dính quan hệ phức tạp với ai đó, người đó lại cũng là friend của bạn, và trong lúc bạn chưa kịp giải thích, hoặc tìm cách giảm độ nghiêm trọng vấn đề, thế là một bài pọt được đưa lên, lời lẽ thống thiết, tội vạ lung tung, và tất nhiên tên bạn được tag vào. Thì ôi thôi, cả lũ bạn bè, anh chị em, có khi cả bố mẹ, gia đình khỏi cần bạn báo cáo cũng… đã tỏ tường. Và lúc này bạn phải làm gì đây, quả thực bạn sẽ xì trét đáng kể khi giải quyết vấn đề đó.
Thôi, nói cũng dài dòng, tiện thì nói cho các bạn trẻ cẩn thận luôn từ giờ là vừa. Chả ai muốn điều tồi tệ xảy ra cả đâu, có điều phòng tránh trước luôn tốt hơn là giải quyết hậu quả mà. Đôi lời muốn nói với anh em về cái facebook và mạng xã hội nói chung. Cảm ơn đã đọc nhé.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,566
Thành viên mới nhất
nganhuynh130806
Back
Bên trên