Dự án xây dựng bệnh viện tư nhân

eobanhmy32

Verified Banker
Mình đang tiếp cận 1 bệnh viện tư nhân quy mô cỡ trung bình. Họ đang có đề án mở rộng bệnh viện: mua thêm 1 tòa nhà 6 tầng và xây dựng thêm 3 tầng nữa, lắp đặt các thiết bị phục vụ khám chữa bệnh... Các bạn nào đã từng làm cho vay những dự án tương tự có thể cho mình xin tài liệu, bẳng tính hoặc tư vẫn các vẫn đề pháp lý liên quan nhé! Đây là lần đầu tiên mình làm dự án! Thanks cả nhà!

Họ phải lên cho mình cái dự toán đầu tư chi tiết đã chứ? Hợp đồng với mua bán căn nhà thế nào, mua và lắp đặt thiết bị ra sao, dự toán xây dựng thêm 3 tầng nữa thế nào... đã rồi mình mới tính toán được. Bạn cứ thẩm định thực tế rồi yêu cầu họ cung cấp tất cả những tài liệu đó cho bạn mới có căn cứ mà làm chứ. Sau đó bạn tính toán nguồn trả hiện tại và trong tương lai khi bệnh viện đó đi vào hoạt động (Nguồn tương lai thì yêu cầu bệnh viện phác thảo nguồn thu dự kiến của bệnh viện khi đi vào hoạt động dựa trên tình hình hoạt động hiện tại và dự đoán khi đi vào hoạt động công suất sẽ thế nào trong thời gian đầu và những năm tiếp theo). Căn cứ vào nguồn trả hiện tại và tương lai bạn xem thời gian vay thế nào cho phù hợp (Có ân hạn gốc trong bao lâu không?) Tất cả dự án đầu tư thì bạn đã biết cách tính toán rồi, chỉ đợi khách hàng cung cấp đầy đủ tài liệu về dự án đó thôi. Nói chung là những dự án lớn thì cần có 1 tổ thẩm định cẩn thận để năm bắt chi tiết khách hàng. Nói chung với bệnh viện thì xem xét cũng nhiều vấn đề đấy.

thanks bạn MITTAIWAN.
Thực tế là dự án này, bên Cty đang nhờ nhân viên ngân hàng (chỗ bọn mình) tư vấn, và lập 1 tổ dự án cùng họ lun. Thế nên cái gọi là dự toán ban đầu mình cũng cần có ý kiến để giúp họ. (Họ là dân ngành y, muốn có tư vấn của NH cho có chuyên môn). Nếu bạn từng làm rồi, có thể share giúp mình 1 dự án sẵn có để mình tham khảo được không?

Họ định xây dựng bệnh viện và mua thêm 1 tòa nhà 6 tầng thì họ phải tính toán sơ bộ hết bao tiền rồi chứ? Mua lại tòa nhà thì họ phải hỏi giá mua lại và chuẩn bị hợp đồng rồi, xây dựng thì họ phải nhờ 1 bên xây dựng tư vấn và lên dự toán cho họ chứ, mình đâu có thể làm thay được chuyện này. Món vay hàng mấy tỷ chứ có ít đâu? Chưa kể mua và xây xong họ phải mua máy móc trang thiết bị ra sao, cái này họ phải biết chứ, rồi nhân lực sẽ có khi mua lại tòa nhà và xây thêm 3 tầng nữa. Tóm lại, bạn đặt ngược lại bạn là khách hàng. Giờ mình định đầu tư thế mình cần làm những gì, mua nhà phải không? cái này mình phải hỏi bên bán nhé, xong; xây nhà phải không, cái này hỏi bên xây dựng để nhờ họ dự toán chi phí sao cho hiệu quả nhất nhé; thêm nhân lực phải không, mình phải tính sau khi dự án hoàn thành mình định cần thêm bao nhiêu lao động nữa chứ, lương lậu ra sao..., chưa kể máy móc thiết bị, họ xây dựng xong họ sẽ biết là họ phải thành lập thêm những khoa nào, cần đầu tư những gì chứ và ở đâu, chi phí thế nào. Tóm lại mình cần bóc tách từng khoản nhỏ ra một. Mình định vay Ngân hàng nhiều tiền thế mà mơ hồ không hiểu là định vay bao nhiêu là đủ là vừa (tương đối) thì làm sao mà vay được. Bệnh viện họ lên kế hoạch thế họ phải họp hành chán, lên kế hoạch cụ thể mới biết được mình cần gì chứ? Bạn làm việc cụ thể lại với họ đi.

chính xác là khi cho vay dự án thì phía đối tác đi vay phải lên dự án cho mình trước, bao gồm đầy đủ các hồ sơ tài chính, dự toán, pháp lý...cả file mềm và file cứng.
Sau đó, mình về sẽ điều chỉnh lại theo định hướng, chính sách của ngân hàng và rủi ro mà mình nhận định.\
Không có chuyện tự suy nghĩ ra dự án cho nó rồi đưa vào excel làm đâu, nếu vậy khác nào mình là thánh thần.

Họ định xây dựng bệnh viện và mua thêm 1 tòa nhà 6 tầng thì họ phải tính toán sơ bộ hết bao tiền rồi chứ? Mua lại tòa nhà thì họ phải hỏi giá mua lại và chuẩn bị hợp đồng rồi, xây dựng thì họ phải nhờ 1 bên xây dựng tư vấn và lên dự toán cho họ chứ, mình đâu có thể làm thay được chuyện này. Món vay hàng mấy tỷ chứ có ít đâu? Chưa kể mua và xây xong họ phải mua máy móc trang thiết bị ra sao, cái này họ phải biết chứ, rồi nhân lực sẽ có khi mua lại tòa nhà và xây thêm 3 tầng nữa. Tóm lại, bạn đặt ngược lại bạn là khách hàng. Giờ mình định đầu tư thế mình cần làm những gì, mua nhà phải không? cái này mình phải hỏi bên bán nhé, xong; xây nhà phải không, cái này hỏi bên xây dựng để nhờ họ dự toán chi phí sao cho hiệu quả nhất nhé; thêm nhân lực phải không, mình phải tính sau khi dự án hoàn thành mình định cần thêm bao nhiêu lao động nữa chứ, lương lậu ra sao..., chưa kể máy móc thiết bị, họ xây dựng xong họ sẽ biết là họ phải thành lập thêm những khoa nào, cần đầu tư những gì chứ và ở đâu, chi phí thế nào. Tóm lại mình cần bóc tách từng khoản nhỏ ra một. Mình định vay Ngân hàng nhiều tiền thế mà mơ hồ không hiểu là định vay bao nhiêu là đủ là vừa (tương đối) thì làm sao mà vay được. Bệnh viện họ lên kế hoạch thế họ phải họp hành chán, lên kế hoạch cụ thể mới biết được mình cần gì chứ? Bạn làm việc cụ thể lại với họ đi.
ban trả lời đúng đó. Mình làm ngân hàng, thì mình chỉ quan tâm tính khả thi và nguồn trả nợ từ dự án, còn những chi tiết như lập dự án như thế nào thì đó là việc của phía bệnh viện, vì: 1) họ là người hiểu về những luật lệ liên quan đến ngành nghề; 2) họ biết chi tiết những gì cần làm và không cần làm; 3)nói chung là họ biết nhiều hơn mình --> Họ phải nhờ bên thứ ba, có thể là một công ty chuyên tư vấn, làm dự án, phác thảo ra dự án, rồi sao đó trình bày cho ngân hàng, ngân hàng nghe, thẩm định, chỉnh sửa gì đó rồi quyết định có tài trợ hay không.
Tóm lại, dự án là bệnh viện làm, đưa cho mình xem rồi quyết định cấp tín dụng hay không.
ps: ngân hàng nhiều việc, đâu phải cho vay dự án rồi cùng với khách hàng phát thảo ra dự án. Suy cho cùng, cán bộ tín dụng đâu phải là thần thánh mà biết tất cả để làm!

Nếu mình cùng làm (vẽ) dự án với họ thì ngọt quá, đảm bảo các hệ số yêu cầu ngay từ dự toán, doanh thu, dòng tiền & lợi nhuận...kiểu gì dự án cũng được tài trợ vốn mà không biết trước được rủi ro sẽ như thế nào. Nói chung là bạn cần thẩm định dự án của bệnh viện đưa đến (có thể yêu cầu họ thuê ngoài) để xác định tính khả thi và hiệu quả của DA đó, có như vậy mới nghĩ đến khả năng tài trợ vốn sau.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,506
Thành viên mới nhất
youhuihuodong22
Back
Bên trên