Dự án cho vay bổ sung vốn kinh doanh dịch vụ cầm đồ

ipad2

Verified Banker
Các cao thủ xin ý kiến cho tờ trình (làm dự án cho vay) về khoản kinh doanh dịch vụ này với....:-o

Nói tín dụng đen là hơi quá nhưng thực chất cầm đồ là cho vay có bảo đảm với lãi suất rất cao. Nó cũng gần giống với kinh doanh tiền cơ mà.
Mặt khác Đối tượng vay vốn là tiền ứng trước cho chủ tiệm cầm đồ, nguồn trả nợ của phương án phụ thuộc lớn vào khả năng trả nợ của người đi cắm đồ và khả năng thanh khoản của tài sản mà chủ tiệm nhận. Chủ tiệm mà bị lừa thì cũng đồng nghĩa với rủi ro của ngân hàng. Không phải tự nhiên mà các NHTM đưa cho vay cầm đồ vào diện hạn chế cho vay

Nói tín dụng đen là hơi quá nhưng thực chất cầm đồ là cho vay có bảo đảm với lãi suất rất cao. Nó cũng gần giống với kinh doanh tiền cơ mà.
Mặt khác Đối tượng vay vốn là tiền ứng trước cho chủ tiệm cầm đồ, nguồn trả nợ của phương án phụ thuộc lớn vào khả năng trả nợ của người đi cắm đồ và khả năng thanh khoản của tài sản mà chủ tiệm nhận. Chủ tiệm mà bị lừa thì cũng đồng nghĩa với rủi ro của ngân hàng. Không phải tự nhiên mà các NHTM đưa cho vay cầm đồ vào diện hạn chế cho vay

Trước giờ thì các NH mà mình làm đều ko hạn chế loại hình kinh doanh cầm đồ. Làm ngành về tài chính như ngân hàng, chứng khoán, v.v... thì ko phải là kinh doanh tiền à? :)). Ngân hàng ở VN cơ bản cũng là 1 cái tiệm cầm đồ quy mô lớn mà thôi :)). Nếu xếp về rủi ro ngành nghề để cho vay thì cầm đồ ko phải là ngành rủi ro cao đâu bạn ạ, hàng loạt các ngành rủi ro kinh khủng khác mà NH còn cho vay được thì huống gì là mấy dịch vụ cầm đồ cò con.

Tuy nhiên theo cách mà bạn suy luận thì tức là bạn chưa hiểu lắm về bản chất và nguyên tắc của dịch vụ cầm đồ, tranh luận tới lui mãi thì cũng lòng vòng như vậy thôi. Mình đề nghị bạn nên tìm hiểu kỹ hơn.

Bây giờ thì nên tập trung trở lại vấn đề là giúp bạn ipad2 cách làm tờ trình cho vay thì hay hơn đấy, tránh làm loãng topic. :)

Hồi trước mình cúng làm cho vay cầm đồ rồi. Làm như bình thường thôi. Tính doanh thu cầm đồ. Lãi họ ghi rõ ràng mà. Hehe nhớ phải nghiên cứu xem họ có quen công an/ bảo kê gì không nữa.

Các bạn đã làm nhiều cho vay cầm đồ rồi thì up hồ sơ lên cho chủ Thread tham khảo. Mình vẫn giữ quan điểm là không cho vay :D

Cái này thì mình ko rõ dịch vụ cầm đồ tại khu vực của bạn thế nào, chứ dịch vụ cầm đồ lâu nay mình làm thì chẳng liên quan gì đến đầu gấu hay XHĐ cả.

Mình cho vay hình thức này cũng nhiều năm rồi, các khách hàng kinh doanh dịch vụ cầm đồ thường là có tài chính rất khỏe và gần như là không thể quá hạn (do người ta chỉ cho vay một phần rất nhỏ trên giá trị của món đồ được cầm, giá trị cầm thường là rất nhỏ nên lỡ có bị xù thì cũng không phải là con số quá lớn và vốn quay rất nhanh, thường chỉ 15 đến 30 ngày là thu hồi).

Còn tài sản đảm bảo là BĐS thì cái nào cũng như cái nấy thôi chứ ngại cái gì. :))

Mình đồng ý với bạn. Theo mình hiểu, chủ topic hỏi về 2 vấn đề nguồn vốn và xác định nhu cầu vốn. Nguồn vốn thì chủ yếu dựa vào sổ sách và thực tế (số lượng hàng đang cầm). Còn xác định nhu cầu vốn thì tuỳ 'khẩu vị' của từng sếp. Với mình chỉ chấp nhận tài trợ thêm 50% vốn hiện hữu thôi.

Lưu ý với bạn là kinh nghiệm cầm đồ rất quan trọng nhé.

P/S: mình góp ý nhỏ, các bác đã từng làm hết các ngân hàng chưa mà phán là ko ai cho vay? Cho dù làm hết thì mỗi chi nhánh (sếp) mỗi kiểu/chính sách thay đổi từng thơi kỳ

Nói chung mình thấy quá nhiều rủi ro, tiếp tay cho tín dụng đen, KH khỏe mấy thì khỏe, NH ko nên dính vào :D

Thôi đi bố, không có ngành nào đen hay trắng nếu pháp luật công nhận!
hồi trước em vẫn làm tờ trình cho vay mấy tiệm cầm đồ, tiệm vàng hoài, chưa từng bị đồng nợ xấu nào! Thề!

Cầm đồ trên thực tế hầu hết các ngân hàng đều xếp vào ngành kinh doanh hạn chế cho vay. Nhưng thực tế, cán bộ tín dụng vẫn lái sang mục đích khác như mua nhà chả hạn. Thằng cầm đồ tài chính tốt sẽ có nhiều tài sản nên chứng minh thu nhập ko phải một vấn đề khó.

Bạn này nói hay thật đấy. Cầm đồ chả tín dụng đen thì là cái j. Cứ đem so vs ls ngân hàng thì rõ

Bạn hiểu thế nào là tín dụng đen không đấy? @-)

Cầm đồ trên thực tế hầu hết các ngân hàng đều xếp vào ngành kinh doanh hạn chế cho vay. Nhưng thực tế, cán bộ tín dụng vẫn lái sang mục đích khác như mua nhà chả hạn. Thằng cầm đồ tài chính tốt sẽ có nhiều tài sản nên chứng minh thu nhập ko phải một vấn đề khó.

Thú thực chứ từ trước đến giờ mình làm biết bao nhiêu hồ sơ cho vay cầm đồ mà cần quái gì lách liếc cho khổ, cứ ghi thẳng là cho vay cầm đồ đấy thôi. :))

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,505
Thành viên mới nhất
Breaking Benjam
Back
Bên trên