Để trở thành GDV, cần làm gì?

Tình hình là mình đã ra trường và đi làm được hơn 2 năm- dịch vụ khách hàng rồi. Lương cũng khá ok. Nhưng mình muốn chuyển sang làm giao dịch viên ngân hàng cho ổn định hơn nhưng ko biết bắt đầu từ đâu- Phải cần những kiến thức và kĩ năng gì. Chuyên ngành mình học là marketing và cũng biết chút kiến thức về kế toán nhưng lại không biết gì mấy về ngân hàng. Theo mình được biết thì kế toán doanh nghiệp cũng ko giống với kế toán ngân hàng. Mog mọi người share kinh nghiệm và tài liệu cho mình với. Mình cảm ơn nhiều!

Mình cũng đang tìm công việc GDV ở Ngân hàng, bạn nào méc nước với???

em mới TN chưa đi làm nhưng em cũng học ngành NH. theo em biết thì vị trí GDV của NH tuyển cả những người đc đào tạo về Kinh tế là ok rồi. cần có kỹ năng giao tiếp tốt, ngoại hình ưa nhìn, có khả năng xử lý tình huống tốt... vì đo cũng là bộ mặt của NH mà :d . Hơn nữa cần có kiến thức về kế toán NH và biết chút ít về phần mềm T24 thì phải. các c có thể tìm hiểu môn kế toán NH qua giáo trình Kế Toán NH của Học Viện Ngân Hàng là Ok rồi. chúc các c may mắn tìm đc một công việc ưa thích ^^

HÔm nay mình vừa qua trường ngân hàng mua quyển giáo trình ngân hàng thương mại với câu hỏi và bài tập kinh doanh ngân hàng. THi giao dịch viên sẽ phải học kế toán ngân hàng hả mọi người, hic, mình có thể tự học đc ko nhỉ, hay phải đi học thêm?
Mong mọi người tư vấn giúp mình

Nếu thi GDV ở Big4 thì thể nào cũng phải có bài tập về KTNH. Vietin,Agri thì chiếm tỉ lệ 5/5 hoặc 4/6 số điểm; BIDV, Vietcom cho khó hơn vì có kèm theo phần trắc nghiệm kiến thức chung về macro, micro, thị trường và tình hình kinh tế. Cho nên cứ ôn giáo trình KTNH của ĐHNH và bài tập từ a-z thì có chắc 3-4 trong tay, phần còn lại tùy vào những gì còn sót lại sau khi quên tất cả cái đã học ^^ và 1 chút may mắn nữa nhé! Các NHTM khác thì có thể cho rộng hơn, mình k thể thống kê đc. Tuy nhiên, SCB thì luôn cho dạng đề tương đối giống với giáo trình của ĐHNH nhé. Àh, còn các văn bản, nghị định của NHNN và CP nữa như: Luật các TCTD, Pháp lệnh quản lý ngoại hối, Luật các công cụ chuyển nhượng, QĐ về mở và sử dụng tài khoản tại các TCTD và NHNN, Khấu hao TSCĐ, NĐ 146/2005 về chế độ tài chính của các TCTD, Quy trình TTBTĐTLNH...
P/S: trước khi tham khảo các quy trình, nghị định các bạn nhớ xem còn thời hạn hiệu lực hay đã bị thay thế bởi văn bản khác hay chưa nha.

Mình tốt nghiệp chuyên ngành quản trị nhân lực nhưng lại muốn làm giao dịch viên, không hiểu sao nộp hồ sơ mấy nơi nhưng không được gọi pv, có ai chỉ cho mình biết muốn vào ngân hàng thì cần phải học thêm gì? ở đâu với? Thanks thanks.:bz

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,527
Thành viên mới nhất
ngoctai1312
Back
Bên trên