Đề thi vào SeAbank vị trí QHKH doanh nghiệp tại Bắc Ninh ngày 14/7/2012

xe_dap

Thành viên
Đề gồm 2 phần là trắc nghiệm và bài tập làm trong 45 phút
Phần I: 10 câu trắc nghiệm nghiệp vụ kiểu như món tín dụng là gì, hạn mức tín dụng,tín dụng trung và dài hạn là gì, một số câu mình không nhớ lắm vì đề khá dài làm ko kịp ý.
Phần II: 1 bài tập
Người ta cho báo cáo tài chính,báo cáo kết quả kinh doanh của doanh nghiệp trong 3 năm từ 2009-2011 và bảng các chỉ số đã tính toán sẵn.
Yêu cầu: là nhân viên QHKH doanh nghiệp,em có quyết định cho khách hàng vay vốn hay ko.
Vì mình ko thể nhớ được số liệu,mình chỉ có thể đưa ra số tương đối một số chỉ tiêu như tỷ suất lợi nhuận trên doanh thu giảm từ 2009-2011 từ 35% đến 23% riêng năm 2010 là 50%.
Tỷ số ROA,ROE giảm qua 3 năm.
Tỷ số khả năng thanh toán hiện hành qua 3 năm là khoảng 0,7; 0,99; 0,6
Tỷ số khả năng thanh toán nhanh qua 3 năm là 0,35; 0,4; 0,23
Chỉ số số ngày phải thu bình quân tăng,số ngày phải trả bình quân giảm, hàng tồn kho bình quân tăng qua 3 năm.
Con số cụ thể mình không nhớ lắm.
Dựa vào chỉ số đó mà phân tích xem có quết định cho doanh nghiệp vay vốn ko.
Mình lập topic này hi vọng những bạn thi vào đây rồi có thể chia sẻ kinh nghiệm và cách làm bài nha,bài tập mình làm không chắc chắn nên không dám post lên. Rất mong các bạn chia sẻ nhiệt tình cho mình có kinh nghiệm lần sau thi tuyển và những bạn có ý định vào SeAbank có tài liệu tham khảo nha.

ko có ai thi QHKH cá nhân hết ta
có bạn nào thi bên QHKH cá nhân thì cho mình hỏi đề thi gồm những phần gì nhé.
thanks

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Mình nghĩ bài tập mình sẽ so sánh sự tăng giảm chỉ số qua các năm,ví dụ như khả năng thanh toán nhanh giảm là không tốt,lợi nhuận sau thuế giảm qua 3 năm là không tốt. Mình cũng có thể so sánh chỉ số trung bình với chỉ số chung của ngành hoặc chỉ số chung thì sẽ có sự so sánh tổng quát hơn. Đấy là suy nghĩ của mình,mong các anh chị cho ý kiến thêm.
bài tập này giải sao các bác??/

moi nguoi oi? giup minh voi 17/9 nay minh thi vi tri chuyen vien tin dung cua seabank ma minh chang biet hoc cai gi de thi? lam on giup1 minh voi!

Mình nghĩ bài tập mình sẽ so sánh sự tăng giảm chỉ số qua các năm,ví dụ như khả năng thanh toán nhanh giảm là không tốt,lợi nhuận sau thuế giảm qua 3 năm là không tốt. Mình cũng có thể so sánh chỉ số trung bình với chỉ số chung của ngành hoặc chỉ số chung thì sẽ có sự so sánh tổng quát hơn. Đấy là suy nghĩ của mình,mong các anh chị cho ý kiến thêm.
bài này phải tính toán cụ thể, hay chỉ phân tích rồi đưa ra kết luận hả bạn?
nếu tính toán, thì cách làm cụ thể thế nào vậy ! thanks bạn nhiều :)

- - - Updated - - -

moi nguoi oi? giup minh voi 17/9 nay minh thi vi tri chuyen vien tin dung cua seabank ma minh chang biet hoc cai gi de thi? lam on giup1 minh voi!
bạn ơi, 29-9 mình thi... bạn thi vòng 1 rồi, cho mình hỏi cần chuẩn bị những j đề thi vòng 1? mình mới đc báo, gấp quá, mới ra trường , đây lại là đi thi lần đầu, mong mọi người chỉ giáo!
vòng 1 là thi nghiệp vụ, tiếng anh và IQ luôn à bạn! thanks bạn nhiều :)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,481
Thành viên mới nhất
Linkin Park Mer
Back
Bên trên