Cơn ác mộng mang tên....!

ngocha20691

Thành viên
Mọi thứ thật khó khăn,kho tàng kiến thức khổng lồ đang nhấn chìm tôi!
Tôi đang theo học lớp liên thông lên đại học ngành ngân hàng của một trường đại học tại Hà Nội.Mọi kiến thức dường như quá mới mẻ đối với tôi,sinh viên cao đẳng ngành tài chính doanh nghiệp,tự tay bốc thuốc cho khóa luận tốt nghiệp trong khi chẳng biết bệnh gì,hàng loạt các bảng biểu,các con số,mà tôi chẳng hiểu gì chũng ko biết phải bốc thuốc ra sao,tỷ lệ như thế nào cho đúng,kính mong các vị tiền bối chỉ giáo giúp tôi vượt qua đc cơn ác mộng của chính mình,vươt qua cái ranh giới của sự ngu dốt bản thân,hoàn thành tốt bài tốt nghiệp,tôi xin chân thành cảm ơn và hậu tạ các vị tiền bối !!!

Em nghĩ việc đầu tiên chị nên làm là lên thư viện của trường đó tham khảo khóa luận của các anh chị khóa trước, ít ra thì cũng học được cách trình bày, bố cục của một bài khóa luận và hơn nữa là cách phân tích số liệu. Việc tiếp theo là về mặt tính toán, xử lý số liệu thì cách nhanh nhất là lên google seach và nếu chị có thời gian và muốn tìm hiểu kĩ thì có thể đọc sách giáo trình em nghĩ công thức để làm khóa luận thì trong đó không thiếu. Một điều nữa là làm khóa luận cũng cần thiết phải có kiến thức về tin học ( word, excel...) phục vụ cho việc định dạng, trình bày, vẽ biểu đồ nếu chị không giỏi những thứ này có thể tham khảo bạn bè hoặc tìm hiểu qua mạng...Chúc chị có một bài khóa luận được đánh giá cao :)

• Like
Reactions: A13
Mình viết về đề tài nâng cao chất lượng tín dụng của ngân hàng bidv,trường mình là năm đầu tiên có khoa ngân hàng nên ko có khóa trên,bọn mình phải nộp cả bảng cân đối kế toán và bc kết quả hoạt động kinh doanh,nhưng mình ko tìm đc trên mạng,chỉ thấy toàn báo cáo thường niên của cả hệ thống ngân hàng,mình ko hiểu lấy đến số liệu bao nhiêu cho vừa với chi nhánh,thuyết minh về 2 bảng đó nữa,khó quá!

về vấn đề tin học thì ko lo,nhưng cách khai thác dữ liệu trên mạng thì có vấn đề quá,những người học cùng,đang trong thời gian thực tập thì chắc chắn họ ko chia sẻ,@@!

Mình viết về đề tài nâng cao chất lượng tín dụng của ngân hàng bidv,trường mình là năm đầu tiên có khoa ngân hàng nên ko có khóa trên,bọn mình phải nộp cả bảng cân đối kế toán và bc kết quả hoạt động kinh doanh,nhưng mình ko tìm đc trên mạng,chỉ thấy toàn báo cáo thường niên của cả hệ thống ngân hàng,mình ko hiểu lấy đến số liệu bao nhiêu cho vừa với chi nhánh,thuyết minh về 2 bảng đó nữa,khó quá!
Chị nên sang trường em một chuyến đi ạ. Nếu có thể em sẽ giúp đỡ chị, giới thiệu chị lên thư viện trường em nghiên cứu tài liệu. Địa chỉ trường em đây ạ: Học viện Ngân hàng. Số 12 A Chùa Bộc - Đống Đa - Hà Nội

Chị nên sang trường em một chuyến đi ạ. Nếu có thể em sẽ giúp đỡ chị, giới thiệu chị lên thư viện trường em nghiên cứu tài liệu. Địa chỉ trường em đây ạ: Học viện Ngân hàng. Số 12 A Chùa Bộc - Đống Đa - Hà Nội
HIệu quả nhất là tham khảo các luận văn của các khóa trước đã làm cùng chủ đề. Trong thư viện của Học viện Ngân hàng có khá nhiều luận văn với đề tài của em đấy. Ngoài ra còn 1 nơi nữa em bắt buộc phải lên nếu muốn bài luận văn có chất lượng tốt là thư viện quốc gia. Trước hết em lên thư viện HVNH tìm các luận văn đề biết được về chủ đề của em có những phần gì, cần tìm số liệu về cái gì, ra được 1 cái đề cương luận văn của em, sau đó lên thư viện quốc gia tìm những phần số liệu, mở rộng.

Kinh nghiệm của anh thì phần lý thuyết em có thể tìm ở các luận văn của HVNH, còn phần số liệu thực tế, cập nhật nhất thì vào phòng báo chí của Thư viện quốc gia, lấy TẤT CẢ các báo về kinh tế, tài chính, ngân hàng...mới nhất, photo lại các bài viết trong đó liên quan đến chủ đề của em, về tổng hợp lại.

CHúc em làm tốt^^

Còn 1 cách nữa cũng có thể có hiệu quả!
Chị ra cổng trường ĐH KTQD phía đường Trần Đại Nghĩa, vào các quán photo bảo họ tra danh mục luận văn của họ xem có đề tài tương tự không thì có thể mua về để tham khảo!
Chợ luận văn lớn nhất miền Bắc đấy, gi gỉ gì gi cái gì dính đến kinh tế cũng có :D

Trong báo cáo thường niên của toàn hệ thống BIDV , chị xem vào phần mục lục sẽ thấy báo cáo tài chính . Ở đó có bảng cân đối kế toán hợp nhất , báo cáo kết quả kinh doanh hợp nhất .....mà chị cần . Còn về phần xử lý số liệu , theo em chị nên tham khảo đề tài nào đã viết về tín dụng của chi nhánh BIDV chị đang thực tập , cái này chị có thể xin ở ngân hàng vì họ có thể lưu đề tài thực tập của sinh viên những năm trước...... Hoặc chị có thể xin bảng báo cáo kết quả kinh doanh của chi nhánh ngân hàng , hỏi anh ( chị ) phòng kế toán họ sẽ chỉ cho lấy báo cáo ở đâu. Còn nếu không được thuận lợi như vậy . Chỉ còn cách duy nhất là tự mình chế số liệu . Như mọi người đã nói ở trên , chị phải tổng hợp tin tức mới nhất (gần với những năm chị làm đề tài) về BIDV trên báo chí , internet.....sau đó nghiên cứu xem ngân hàng phát triển như thế nào. Theo kinh nghiện của em , trong bảng báo cáo thường niên cuả toàn hệ thống BIDV , các số liệu sẽ được tổng hợp từ các chi nhánh của toàn nước gửi về .Cho nên khi chế số liệu , mình có thể chia đều ra. Khi đó sẽ biết mỗi chi nhánh chiếm bao nhiêu phần . Sau đó dựa vào tình hình hoạt động của chi nhánh chị đang thực tập , để tìm ra số hợp lý nhất phù hợp nhất (Các số liệu chỉ mang tính tương đối ). Đây là một số ý kiến nhỏ của em mong nó có thể giúp chị phần nào ^^ . Chúc chị làm bài tốt nhé ^^

cảm ơn những lời khuyên của các bạn,trong các báo cáo thường niên là của toàn bộ ngân hàng,mình xử lý sang chi nhánh thi ko biết chọn số nào cho phù hợp,mình sang trường KTQD rồi,cũng giống trên mạng thôi,ko đi kèm 2 bảng đó,mình không xin đc thực tập thì sao xin đc số liệu của chi nhánh,trường thì là khoa đầu tiên có ngân hàng,ko có khóa trên để tham khảo bài

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,095
Tổng số thành viên
351,809
Thành viên mới nhất
thud
Back
Bên trên