Có nên yêu cầu KH sửa báo cáo tài chính

tacke

Verified Banker
Như các bạn đã biết các báo cáo của các doanh nghiệp VN thì không được chính xác cho nắm, luôn tăng chi phí để giảm lợi nhuận. Nếu dựa vào báo cáo thuế thì không cho vay đươc mà dựa vào báo cáo nội bộ thì lợi nhuận lại quá cao. Vậy để cho DN vay chúng ta có cần yêu cầu khách hàng sửa báo cáo nội bộ về mức lợi nhuận hợp lý không các bạn? ngoài ra còn hàng tồn kho và các khoản phải trả nữa có nên yêu cầu sửa lại báo cáo tài chính để các chỉ số đó hợp lý hơn. Mong được sự chia sẻ của các ACE.

Theo ý kiến của mình:
Vấn đề ở đây, bạn quan tâm là gì?
1 là muốn có 1 BCTC đẹp để sếp dễ thông qua, cho vay dễ-> bảo KH điều chỉnh lại hoặc mình chỉnh cho hợp lý, điều này là bình thường/
2 là muốn đánh giá thật sự năng lực của KH để ra quyết định cho vay chính xác.
Thực tế như ở NH mình trong bảng tính dùng để phân tích báo cáo tài chính luôn có 1 sheet là điều chỉnh báo cáo tài chính với những khoản mục nào mà thấy ko hợp lý. sau đó những kết quả phân tích dựa trên BCTC sau điều chỉnh.

Báo cáo tài chính đã đc kiểm toán :là BCTC đc cty kiểm toán độc lập kt và đồng ý toàn bộ or ngoại trừ 1 số phần nhưng ko quan trọng=> cái này ko cần điều chỉnh
còn bctc chưa kiểm toán thì ngược lại cái trên or ngoại trừ 1 số phần nhưng là những thông tin quan trọng là phải điều chỉnh lại.
Nói chung là bây giờ để có những bctc đã kt cũng khó, nhưng đối vs những khoản vay lớn và DN lớn, điều ấy là rất quan trọng. Và bây giờ BCTC kiểm toán và ko kiểm toán sẽ có những trọng số nhất định khi chấm điểm và xếp hạng KH.

Nói chung mục đích của bạn là gì? món vay ntn ? thì bạn quyết định thôi.

Ui zời, mình thấy DN nào có khả năng thì xin số liệu về làm rồi đưa DN ký cho nhanh, chứ nhiều khi DN người ta không có thời gian làm 8-x

Đối với những DN lớn (Công ty đại chúng) thì họ bắt buộc phải kiểm tóan BCTC, nhưng với nhữg DN nhỏ (SME) đặc biệt là những DN quy mô siêu nhỏ thì việc tránh /chốn thuế là đương nhiên, để đánh giá thì không chỉ căn cứ vào BC thuế, BC Quản trị mà phải dựa trên hợp đồng, sổ sách ghi chép, hóa đơn nhập hàng để đưa ra cái nhìn chính xác nhất.

Báo cáo tài chính chỉ mang tính chất thời điểm thôi. Vậy lên quan trọng là khâu thẩm định của anh em thôi, đánh giá được thực tế của khách hàng như thế nào để quyết định cấp tín dụng không? Nhưng cũng phải để ý đến mấy chỉ số quan trọng trong báo cáo (Tài sản cố định, nợ vay ngân hàng,....), còn mấy chỉ số mang tính thời điểm (Hàng tồn kho, phải thu, phải trả,..) cái này mình có thể điều chỉnh được mà.

Tớ thì tớ thấy là nói chuyện với khách hàng, cảm thấy nói chuyện vòng vo, cứ trực tìm cách né hết cái này đến cái kia, thì thôi, dẹp đi cho yên chuyện.
còn BCTC thì chỉ là phụ thôi, quan trọng là phương án kinh doanh có hiệu quả không? chứng minh thế nào kìa ^^ bởi lẽ BCTC là phản ảnh quá khứ, chuyện cấp tín dụng là cấp cho tương lai gần mà ^^

Điều này không nằm trong văn bản luật nào cả bạn ạ.
Đây là thực tế khi chỗ t đi xử lý nợ xấu thôi.
Kinh nghiệm chia sẻ cho mọi người.
Báo cáo tài chính nếu có sự kiểm soát thêm của cơ quan thứ 3 sẽ tránh được việc phía công an cho rằng giữa NH và KH có sự cấu kết sửa báo cáo tài chính ngay từ đầu.

Việc đánh giá BCTC là việc nên làm. BCTC mang tính chất thời điểm nhưng qua đó cho cán bộ NH có cái nhìn tổng quan về tình hình khách hàng trước đây và tại thời điểm hiện tại. Sức khỏe của KH đó ntn? có đủ năng lực cả về nhân lực và vốn không? Vòng quay Phải thu, phải trả, hàng tồn kho có phù hợp với ngành nghề công ty đang làm không?...
NÓi chung mình thấy đánh giá báo cáo tài chính là rất cần thiết. Phương án của KH có thực hiện được hay không phụ thuộc rất nhiều vào tình hình tài chính hiện tại bạn ạ

Thông thường thì Doanh nghiệp khi bán hàng sẽ xuất hóa đơn VAT và hóa đơn không VAT (hóa đơn thông thường), vì thế nếu để đánh giá tình hình kinh doanh và phác thảo báo cáo tài chính chuẩn (thực tế hoạt động của doanh nghiệp), theo mình chỉ cần thu thập được tất cả những hóa đơn đó trong năm (tất nhiên theo mình cái này doanh nghiệp sẽ giữ lại đầy đủ). Qua đó có thể đánh giá dc doanh thu, chi phí và lợi nhuận của Doanh nghiệp
--> Mong các bạn cho ý kiến thêm

Việc thu thập toàn bộ hóa đơn VAT là khá khó, đặc biệt là đối với nhưng đơn vị có doanh thu và giá vốn cao, các đơn hàng rất nhiều.
cách mình thường làm là lấy tờ khai thuế trong đó kèm chi tiết mua vào, bán ra.
Sau đó nhìn vào doanh thu và giá vốn từng tháng. Chỉ xin nhưng hóa đơn của 1 hoặc 2 tháng kiểu chọn mẫu thôi bạn ạ.
Ngoài ra phải thu thập cả sao kê tài khoản tại các đơn vị khác. Đối với nhưng công ty nhỏ kiểu hộ kinh doanh cá thể, doanh nghiệp tư nhân thì xin thêm cả sổ quỹ tiền mặt.
=> Thông thường để đánh giá được sự trung thực của báo cáo tài chính thì có nhiều cách. Tùy từng trường hợp đối với từng KH mà mỗi cán bộ sẽ tự linh động nghĩ ra cách chứng minh sự trung thực đó.
Đây là ý kiến của mình. hihi
Thông thường thì Doanh nghiệp khi bán hàng sẽ xuất hóa đơn VAT và hóa đơn không VAT (hóa đơn thông thường), vì thế nếu để đánh giá tình hình kinh doanh và phác thảo báo cáo tài chính chuẩn (thực tế hoạt động của doanh nghiệp), theo mình chỉ cần thu thập được tất cả những hóa đơn đó trong năm (tất nhiên theo mình cái này doanh nghiệp sẽ giữ lại đầy đủ). Qua đó có thể đánh giá dc doanh thu, chi phí và lợi nhuận của Doanh nghiệp
--> Mong các bạn cho ý kiến thêm

Mình đồng ý vói ý kiến của bạn nhưng mình thấy đánh giá BCTC trước tiên phải xem nó có chính xác hay ko, chính xác ở mức độ nào,chứ KH đưa cho mình BCTC mà mình lao đầu vào đánh giá thì những kết luận về tình hình DN đó ko chính xacsm bây h hầu như các DN cho vay đều là BCTC ko KT ,là mình mình thường xuống DN xem quy mô hoặt động, tình hình kinh doanh, mặt hàng kD đó trên thị trường ntn rồi mình mới xem đén BCTC để xác định mức độ chính xác và yêu cầu sủa chữa khi thấy những chỉ tiêu ko phù hợp
Việc đánh giá BCTC là việc nên làm. BCTC mang tính chất thời điểm nhưng qua đó cho cán bộ NH có cái nhìn tổng quan về tình hình khách hàng trước đây và tại thời điểm hiện tại. Sức khỏe của KH đó ntn? có đủ năng lực cả về nhân lực và vốn không? Vòng quay Phải thu, phải trả, hàng tồn kho có phù hợp với ngành nghề công ty đang làm không?...
NÓi chung mình thấy đánh giá báo cáo tài chính là rất cần thiết. Phương án của KH có thực hiện được hay không phụ thuộc rất nhiều vào tình hình tài chính hiện tại bạn ạ

Ở đây DN lớn thì mình không nói. Vì đương nhiên các bạn phải trình lên trên nên BCTC ntn thì nó chuẩn chỉ thế rùi. Còn vs KHDN nhỏ thì mình đánh giá dựa vào hoạt động kinh doanh thực tế khi mình thẩm định. Chỉ là bạn có muốn cho vay hay không, khi đó BCTC là bạn muốn hay k thôi

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,086
Tổng số thành viên
351,483
Thành viên mới nhất
mokatamtamcz
Back
Bên trên