Có nên yêu cầu KH sửa báo cáo tài chính

tacke

Verified Banker
Như các bạn đã biết các báo cáo của các doanh nghiệp VN thì không được chính xác cho nắm, luôn tăng chi phí để giảm lợi nhuận. Nếu dựa vào báo cáo thuế thì không cho vay đươc mà dựa vào báo cáo nội bộ thì lợi nhuận lại quá cao. Vậy để cho DN vay chúng ta có cần yêu cầu khách hàng sửa báo cáo nội bộ về mức lợi nhuận hợp lý không các bạn? ngoài ra còn hàng tồn kho và các khoản phải trả nữa có nên yêu cầu sửa lại báo cáo tài chính để các chỉ số đó hợp lý hơn. Mong được sự chia sẻ của các ACE.

Theo những gì mình học hỏi được thì khi cập nhật báo cáo tài chính của KH thì nên là báo cáo đã được kiểm toán hoặc báo cáo thuế. bởi nếu trong trường hợp có pải ra công an thì phía công an chỉ chấp nhận báo cáo có sự kiểm soát của bên thứ 3 là cơ quan thuế hoặc cơ quan kiểm toán.
còn trường hợp báo cáo do công ty cung cấp thì bạn nên yêu cầu có tờ khai thuế => đánh giá doanh thu chi phí
việc điều chỉnh các chỉ số chắc chắn là có xảy ra nhưng thường sẽ điều chỉnh ko nhiều và không được sai lệch hoàn toàn so với thực tế. Trong trường hợp báo cáo quá sai lệch thì nên đánh giá lại KH này và quyết định có nên cấp tín dụng hay ko?

Theo những gì mình học hỏi được thì khi cập nhật báo cáo tài chính của KH thì nên là báo cáo đã được kiểm toán hoặc báo cáo thuế. bởi nếu trong trường hợp có pải ra công an thì phía công an chỉ chấp nhận báo cáo có sự kiểm soát của bên thứ 3 là cơ quan thuế hoặc cơ quan kiểm toán.
Bạn ơi cho mình hỏi một chút về cái quy định khi mà ra công an thì CA chỉ chấp nhận báo cáo có sự kiểm soát của bên thứ 3 được quy định tại văn bản nào vậy? Xin lỗi mình không biết nên mong bạn chỉ dẫn nhé. Tks bạn!

Bạn ơi cho mình hỏi một chút về cái quy định khi mà ra công an thì CA chỉ chấp nhận báo cáo có sự kiểm soát của bên thứ 3 được quy định tại văn bản nào vậy? Xin lỗi mình không biết nên mong bạn chỉ dẫn nhé. Tks bạn!
Còn 1 lí do nữa là BCTC chưa đc kiểm toán hoặc báo cáo thuế thường bị sai lệch do kế toán viên tính toán sai nên khi chạy phần mềm kiểm tra ra kết quả sai.

Hiện nay ở các thành phố lớn, yêu cầu về độ minh bạch thông tin đc quan tâm nhiều hơn, BCTC hầu như phải qua kiểm toán hết (đặc biệt là với những doanh nghiệp niêm yết, doanh nghiệp lớn có thương hiệu...); tuy nhiên, những tỉnh ngoài thì hầu như ít có DN thuê kiểm toán độc lập, toàn tự làm và kê khai với cơ quan Thuế; việc hồ sơ, BCTC gửi lên Ngân hàng đa phần cũng có những tác động nhất định để đảm bảo các yêu cầu của bên Ngân hàng, những gì là trọng yếu thì cần xoát xét kỹ, không thì cứ coi là chuyện bình thường mà :D

Hiện nay ở các thành phố lớn, yêu cầu về độ minh bạch thông tin đc quan tâm nhiều hơn, BCTC hầu như phải qua kiểm toán hết (đặc biệt là với những doanh nghiệp niêm yết, doanh nghiệp lớn có thương hiệu...)

Trừ khi là doanh nghiệp lớn hoặc là doanh nghiệp có niêm yết thì mới yêu cầu báo cáo kiểm toán, ngoài ra thì chẳng có ngân hàng nào đòi báo cáo kiểm toán hết (trừ một số sản phẩm cho vay đặc thù của một số ngân hàng), chỉ cần báo cáo thuế là đủ. Báo cáo tài chính của khách hàng cũng đa số là nhân viên tín dụng làm dùm hoặc gợi ý để khách hàng điều chỉnh cho phù hợp với điều kiện vay tại ngân hàng. Cho nên nếu không có báo cáo kiểm toán (cái này cũng chưa chắc tin được) thì báo cáo nào cũng như nhau cả, quan trọng là bản thân mình đánh giá hoạt động thực tế của khách hàng.

Báo cáo tài chính chỉ mang tính chất thời điểm thôi. Vậy lên quan trọng là khâu thẩm định của anh em thôi, đánh giá được thực tế của khách hàng như thế nào để quyết định cấp tín dụng không? Nhưng cũng phải để ý đến mấy chỉ số quan trọng trong báo cáo (Tài sản cố định, nợ vay ngân hàng,....), còn mấy chỉ số mang tính thời điểm (Hàng tồn kho, phải thu, phải trả,..) cái này mình có thể điều chỉnh được mà.

BCTC có kiểm toán thì ngon nhất rồi, ít ra nó cũng đạt được sự tin cậy nhất so với mấy báo cáo khác. BC thuế thật ra chẳng trung thực đâu (Trình độ của Thuế thế nào nhở :D)Tuy nhiên, nó dc cái là có tính pháp lý cao.hehe. Nên không nên sửa làm gì cho mệt thân. Chỉ mấy cái báo cáo thường mới nên sửa khi cần thiết thôi...Đúng hok nhở

BCTC có kiểm toán thì ngon nhất rồi, ít ra nó cũng đạt được sự tin cậy nhất so với mấy báo cáo khác. BC thuế thật ra chẳng trung thực đâu (Trình độ của Thuế thế nào nhở :D)Tuy nhiên, nó dc cái là có tính pháp lý cao.hehe. Nên không nên sửa làm gì cho mệt thân. Chỉ mấy cái báo cáo thường mới nên sửa khi cần thiết thôi...Đúng hok nhở

Thực ra bên thuế cũng chẳng mấy khi đọc BCTC đâu mà chỉ kiểm tra 1 số chỉ tiêu chính như là tổng tài sản, doanh thu, chi phí thực tế có đối chiếu với các hóa đơn do KH cung cấp,...

Bao giờ mình nhận hồ sơ của khách hàng cũng đều yêu cầu cung cấp BC thuế & BC nội bộ. Mà nói thiệt chứ, nhiều cái báo cáo thuế nhìn lệch số, thiếu số, hạch toán nhầm tài khoản tè le luôn mà bên thuế vẫn tiếp nhận như đúng rồi. =))

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,086
Tổng số thành viên
351,484
Thành viên mới nhất
Steely Dan Merc
Back
Bên trên