Có nên học Nghiệp vụ TTQT không?

nhuy_nguyen3007

Thành viên
Các bạn cho mình hỏi, hiện nay mình đã học xong môn học TTQT trong trường. Nói chung là lý thuyết cơ bản về TTQT mình đã nắm nhưng chưa được thực hành nhiều. Mình cũng chỉ học các loại chứng từ trong TTQT nhưng chưa có kiến thức sâu về các loại giấy tờ này. Mình không biết nghiệp vụ TTQT của Dh ngân hàng có dạy sâu hơn về những phấn này không vì minh nghe nói cũng chỉ dạy lý thuyết thôi. Minh phân vân nên các bạn, các anh chị ai biết hay đã từng học nghiệp vụ này thì cho mình thêm thông tin nha, thanks mọi người!!!

Bạn đã học rồi thì hoàn toàn không nên nhé. Ở HVNN nếu là dạy chứng chỉ thì chỉ học vài buổi là xong bộ môn đó rồi có khi kiến thức còn không đầy đủ bằng bạn học ( mình học KTQD và học chứng chỉ NV NHCB ở đó rồi nhé :) )
Ở HVNN có mấy môn học sâu hơn cho ngành ấy, bạn hỏi ai học chuyên ngành TTQT cho rõ => vào luôn lớp học chính quy học ké mấy môn đó sẽ bổ sung kiến thức được nhiều hơn

ak, thanks ban tuanctbg nhiều nha. Học ở DH Ngân Hàng TPHCM thì chỉ học có 5 tuần là xong lớp nghiệp vụ nên cũng ngắn thật. Thật sự khó khăn lắm mới tìm được cái mình thích nhưng trong thời điểm hiện nay thì TTQT thật sự rất khó để có được 1 vị trí rong ngân hàng nên nhiều lúc cũng muốn chuyển lĩnh vự khác ghê nhưng lại tiếc. Có người nói cứ vô ngân hàng làm kế toán rồi từ từ chuyển qua khi có chỗ trống nhưng ko biết sẽ phải đợi bao lâu đây!!!

bạn t bảo FTU có cô giáo dạy môn này hay lắm, chúng nó thích nghe giảng nhưng làm bài tập thì mệt vì cô toàn bắt dịch luật từ viêt-anh. k biết chương trình của tụi nó khác nhiều trường mình k, t thấy bảo FTU có ưu thế về lĩnh vực TTQT lắm

Không biết có ai đã từng học nghiệp vụ o bên TT nghiệp vụ DH ngân hàng ko há, cho mình xíu kinh nghiệm đi, bây giờ vẫn phân vân không biêt có nên học không nữa :((

Bạn đã đi làm hay là đang còn đi học?

Nếu bạn học xong môn này trong trường rồi thì mình khuyên là: Không cần học thêm gì nữa cả. Nếu bạn muốn tìm hiểu thêm thì nên tìm hiểu các tình huống thực tế trên internet và tham dự các Hội thảo chuyên đề.

Riêng môn TTQT khác với những môn học khác của bạn là kiến thức khi bạn học chỉ gói gọn trong 1 khuôn khổ xác định, khi đi làm thì cũng áp dụng y chang. Do đó chỉ cần đọc đi đọc lại để nắm vững các kiến thức đã có là được.

Cho dù bạn có học thêm nơi này nơi kia thì cũng không thêm được gì cả, nếu có thì cũng chỉ là giáo viên cung cấp thêm cho bạn các tình huống nghiệp vụ phát sinh thực tế để xử lý thôi. Khi đi làm tiếp xúc nhiều tình huống thì sẽ làm bạn quen tay hơn.

Bạn đã đi làm hay là đang còn đi học?

Nếu bạn học xong môn này trong trường rồi thì mình khuyên là: Không cần học thêm gì nữa cả. Nếu bạn muốn tìm hiểu thêm thì nên tìm hiểu các tình huống thực tế trên internet và tham dự các Hội thảo chuyên đề.

Riêng môn TTQT khác với những môn học khác của bạn là kiến thức khi bạn học chỉ gói gọn trong 1 khuôn khổ xác định, khi đi làm thì cũng áp dụng y chang. Do đó chỉ cần đọc đi đọc lại để nắm vững các kiến thức đã có là được.

Cho dù bạn có học thêm nơi này nơi kia thì cũng không thêm được gì cả, nếu có thì cũng chỉ là giáo viên cung cấp thêm cho bạn các tình huống nghiệp vụ phát sinh thực tế để xử lý thôi. Khi đi làm tiếp xúc nhiều tình huống thì sẽ làm bạn quen tay hơn.
Mình vẫn đang học, là sinh viên năm cuối chuyên ngành tài chính ngân hàng. Lý thuyết thì minh nắm rất kỹ rồi, nhưng mình vẫn không biết thực tế làm ra sao, áp dụng các loại giấy tờ như thế nào, nói chung là mình vẫn chưa thực hành bao giờ nên hơi lo. Đó là lý do mình muốn học thêm lớp nghiệp vụ nhưng vẫn ko biết lớp đó dạy cái gì, có cho mình thực hành giống thực tế ko. Mình vẫn thắc mắc như vậy. thanks các bạn đã hỗ trợ.;).

Mình vẫn đang học, là sinh viên năm cuối chuyên ngành tài chính ngân hàng. Lý thuyết thì minh nắm rất kỹ rồi, nhưng mình vẫn không biết thực tế làm ra sao, áp dụng các loại giấy tờ như thế nào, nói chung là mình vẫn chưa thực hành bao giờ nên hơi lo. Đó là lý do mình muốn học thêm lớp nghiệp vụ nhưng vẫn ko biết lớp đó dạy cái gì, có cho mình thực hành giống thực tế ko. Mình vẫn thắc mắc như vậy. thanks các bạn đã hỗ trợ.;).

Nếu bạn có người quen làm ở bộ phận TTQT trong ngân hàng thì có thể nhờ photo dùm 1 bộ hồ sơ để biết cách kiểm tra 1 BCT, làm nghiệp vụ TTQT thực chất cũng chỉ là kiểm tra tính hợp lệ của BCT khi đối chiếu với các thông lệ quốc tế như UCP, URR, URC... thôi. Nếu có thời gian thì bạn đọc thêm ISBP 681.

Nếu bạn có người quen làm ở bộ phận TTQT trong ngân hàng thì có thể nhờ photo dùm 1 bộ hồ sơ để biết cách kiểm tra 1 BCT, làm nghiệp vụ TTQT thực chất cũng chỉ là kiểm tra tính hợp lệ của BCT khi đối chiếu với các thông lệ quốc tế như UCP, URR, URC... thôi. Nếu có thời gian thì bạn đọc thêm ISBP 681.
Do mình học môn TTQT từ năm thứ 3 rồi nên mình có rất nhiều thời gian để chuẩn bị nên UCP, URC, Incoterm mình đề đã tìm hiểu kỹ, ISBP thì mình vẫn đang đọc. Nói chung do yêu thích nên mình đã tìm hiểu và chẩn bị rất kỹ để chuẩn bị sau này xin việc, chỉ thiếu kinh nghiệm thôi.
Mình ko có người quen làm ở ngân hàng vị trí TTQT nên cũng hơi khó để xin BCT . Do vị trí TTQT trong ngân hàng hiện nay rất khó xin vào, vì không còn chỗ trống, rất ít khi tuyển, giảng viên của mình cũng nói vậy nên hiện thới mình phải học thêm Kế Toán Ngân hàng để xin vào giữ chỗ chờ cơ hội.

nhuy_nguyen3007: nên làm Forwarder trước rồi hãy sang TTQT, khi đó bạn mới biết rõ bản chất và ý nghĩa trong thực tế của chứng từ bạn đang kiểm là gì.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,458
Thành viên mới nhất
rk0277010188bet
Back
Bên trên