CIC Tài sản đảm bảo

dtnlanvn

Verified Banker
Mọi người cho em hỏi về vấn đề CIC TSĐB một chút nhé. Em làm hỗ trợ và RM có đưa hồ sơ cho em. Trên TSĐB có ghi đã thế chấp tại SCB, tuy nhiên em đòi CIC TSĐB thì ảnh nói không cần vì KH chưa vay ở đâu. Em nói KH chưa vay ở đâu nhưng KH đang bảo lãnh cho 1 bên thứ 3 vay chỗ khác thì sao. Anh phải đưa CIC cho em. Vậy theo các anh chị, em cũng đang thắc mắc về vụ CIC này:

Khi tra CIC tín dụng mà không có thông tin thì có phải cung cấp CIC TSĐB không?
Tra CIC TSĐB chồng mà không có thì có tra CIC TSĐB của vợ nữa không? Em hỏi những người cũ thì bắt buộc tra chi tiết cả vợ chồng (dù cho CIC có thông báo không có thông tin: tránh trường hợp chụp hình màn hình tra CIC rồi highlight phần CIC tín dụng hay CIC TSĐB)
Vay tín chấp thì có tra CIC TSĐB không?

Em có giải thích cho các anh TD là CIC là lịch sử tín dụng của KH, anh chị phải tra chi tiết để xem KH đã vay ở đâu? Trả nợ như thế nào? TSĐB là gì? Có những TS nào và đang thế chấp ở đâu, tuy nhiên các anh không chiuj. Anh chị giải thích cho em nhé.

Nếu tài sản hiện đang thế chấp tại SCB thì làm sao bạn có TS trên tay mà kiểm tra dc. Rất có thể TS (có thể là sổ đỏ) này tc đây có thế chấp và có xác nhận của Tài Nguyên (Trên TSĐB có ghi đã thế chấp tại SCB), và bây giờ KH đã trả hết nợ và xóa thế chấp, tuy nhiên Tài nguyên thực hiện xóa trên 1 tờ bổ sung được kèm theo TS, và KH thấy vướng vướng nên xé nó ra vứt mất tiu rồi :D.
Tốt nhất là cứ tra CIC tất tần tật nếu thấy dấu hiệu không yên tâm để khỏi phải lo sau này gặp chuyện, cẩn tắc vô áy náy, tất cả vì tương lai con em chúng ta :D
P/s: bạn nói với tín dụng là bạn sẽ chịu phần phí hỏi tin CIC bảo đảm sẽ xong ngay ý mà :D

@ dtnlanvn Bên bạn HTTD kiêm luôn thẩm định hả.
Theo quan sát của minh Nếu trên Giấy chứng nhận có cập nhật thông tin về TS đã được thế chấp thì:
- Nếu chủ TS vay thì dòng cập nhật là: TS đã được thế chấp tại/với . . . . . ngày . . . . .
- Nếu bảo lãnh cho bên thứ 3 thì: TS đã thế chấp cho (để thực hiện nghĩa vụ cho) . . . . . tại/với . . . . ngày . . . .
Bạn có thể yêu cầu cung cấp lại hồ sơ tài sản đầy đủ hơn để xem cho kỹ.

Cho mình hỏi CIC TSĐB tra ntn vậy ? tra theo thông tinTSĐB hay tra theo thông tin của chủ TSĐB vì có mấy lần Sếp kêu tra CIC TSĐB mà chẳng biết tra ntn. Mong ACE trong diễn đàn chỉ giáo. Thanks

CIC TSĐB thì phải nhờ phòng công chứng chứ, họ chỉ tra theo vùng được thôi không tra được cả nước như CIC tín dụng.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,506
Thành viên mới nhất
youhuihuodong22
Back
Bên trên