Chuyên viên truyền thông PR trong ngân hàng-những điều cần biết

Chào cả nhà, mình là thành viên mới của UB, mình đã xem rất nhiều topic nhưng thấy rất ít thông tin về vị trí cán bộ truyền thông/PR trong ngân hàng, mình cũng đang rất quan tâm đến vị trí này, rất mong nhận được sự chia sẻ của những người đã thi tuyển hoặc đang làm PR ở các ngân hàng để mình và các bạn muốn làm PR trong ngân hàng lĩnh hội.

Cám ơn cả nhà!

Bạn không cần phải khi ngân hàng tuyển đúng cị trs đó mới upline mà cứ nộ vào những vị trí như chuyên viên chăm sóc khác hàng rồi khẳng định năng lực của mình về lĩnh vực pr sau khi làm ở nh thì họ dẽ bố trí bạn vào đúng vị trí phù hợp với năng lực thui mà. Vì trong nh họ cũng liên tục đào tạo bổ xung kỹ năng cho mình nưa.

PR trong ngân hàng hiện nay có nhiều bộ phận với tên gọi khác nhau. Xu hướng chung của các NH đều mong muốn các nhân viên của họ dù ở vị trí nào cũng có thể bán sản phẩm và PR về NH mình, nhất là các NHTMCP. Đây là hình tượng mới đối lập với hình ảnh của nhân viên NH cách đây khoảng 5-10 năm. Điều này làm thúc đẩy quá trình tuyển dụng và đào tạo nguồn nhân lực ngày càng thoát ly khỏi việc chỉ dựa vào tiêu chí là kiến thức. Nếu bạn thích làm NH, trước tiên hãy tìm hiểu nó là gì, kinh doanh cái gì, cách thực hiện như thế nào và có suy nghĩ đúng đắn về ngành. Vì thực tế hiện nay có một số bộ phận lao động trẻ luôn ao ước có được 1 vị trí trong NH mà không cần quan tâm đến việc mình phải làm gì ở vị trí đó. Việc này hoàn toàn không nên với các bạn trẻ năng động, dễ dẫn đến tình trạng nhàm chán công việc. Cách tốt nhất để làm PR là hãy chuẩn bị cho mình kiến thức về giao tiếp, 1 số thông tin về sản phẩm của NH mà bạn định apply vào, và tự tin thuyết trình về sản phẩm với bất kỳ ai.
Chúc các bạn thành công!

Cám ơn các anh chị đã cho lời khuyên. Mà có ai bít dạng đề thi vị trí PR truyền thông vào ngân hàng nó như nào không ạ?

Cái vị trí này nó thuộc về bên marketing của ngân hàng. Bạn nào yêu thích có thể ứng tuyển vào, nhưng thường thì mấy vị trí này rất ít khi ngân hàng tuyển bạn à. :(

Cái vị trí này nó thuộc về bên marketing của ngân hàng. Bạn nào yêu thích có thể ứng tuyển vào, nhưng thường thì mấy vị trí này rất ít khi ngân hàng tuyển bạn à. :(

Thi tuyển vị trí PR vào Ngân hàng cũng giống như vị trí PR của các lĩnh vực khác thôi. Bạn đều phải có các kỹ năng của người làm PR. Tốt nhất để hiểu được PR Ngân hàng cần làm gì, bạn cứ vào phần Job description của vị trí này là có ngay câu trả lời mình cần phải làm những gì.
Anyway, tìm hiểu thêm các thông tin mới nhất về ngân hàng mà bạn đang có ý định apply

vị trí này chỉ tuyển dụng để làm việc ở hội sở, khái niệm PR giờ khác xưa n rồi, ko phải là gộp chung vs định nghĩa RA được, PR là những cviec hoạch định, truyền thông, quảng cáo về hệ thống, thống nhất tiêu chí tư tưởng hoạt động , kết nối quan hệ nội bộ, tìm kiếm, xây dựng, duy trì, phát triển mối qhe bên ngoài, tư vấn, định hướng phát triển của 1 chiến lược mới cho hệ thống, kết hợp cùng các phòng ban khác quản trị chiến lược này, tổ chức event trong hệ thống, hợp nhất công việc nhận diện, định hình thương hiệu của ngân hàng mình, quan hệ báo chí, chính quyền, lãnh đạo các cơ quan hệ thống khác, xúc tiến mối quan hệ này làm lợi cho hệ thống... đây mới là cviec của người làm PR hiện đại trong ngân hàng. Chi nhánh hay phòng giao dịch ko đủ chức năng, cơ sở ... để tuyển dụng vị trí này. Thực sự theo chủ quan l thì chưa bank nào ở VN ta chú trọng nghiêm túc vde này, đau lòng...
chia sẻ riêng tí, 1 lần đi cùng sếp gặp Direct Brand ANZ, 15p trc khi zô hội nghị, l nghe He nói về vde này mà sáng cả mắt ra, ngta trả lương cho chuyên viên PR đến cả 5000$/ tháng nên cviec có khác vs mình. :)
Chúc các banker nhà ta thành công vs career này nha!

vị trí này chỉ tuyển dụng để làm việc ở hội sở, khái niệm PR giờ khác xưa n rồi, ko phải là gộp chung vs định nghĩa RA được, PR là những cviec hoạch định, truyền thông, quảng cáo về hệ thống, thống nhất tiêu chí tư tưởng hoạt động , kết nối quan hệ nội bộ, tìm kiếm, xây dựng, duy trì, phát triển mối qhe bên ngoài, tư vấn, định hướng phát triển của 1 chiến lược mới cho hệ thống, kết hợp cùng các phòng ban khác quản trị chiến lược này, tổ chức event trong hệ thống, hợp nhất công việc nhận diện, định hình thương hiệu của ngân hàng mình, quan hệ báo chí, chính quyền, lãnh đạo các cơ quan hệ thống khác, xúc tiến mối quan hệ này làm lợi cho hệ thống... đây mới là cviec của người làm PR hiện đại trong ngân hàng. Chi nhánh hay phòng giao dịch ko đủ chức năng, cơ sở ... để tuyển dụng vị trí này. Thực sự theo chủ quan l thì chưa bank nào ở VN ta chú trọng nghiêm túc vde này, đau lòng...
chia sẻ riêng tí, 1 lần đi cùng sếp gặp Direct Brand ANZ, 15p trc khi zô hội nghị, l nghe He nói về vde này mà sáng cả mắt ra, ngta trả lương cho chuyên viên PR đến cả 5000$/ tháng nên cviec có khác vs mình. :)
Chúc các banker nhà ta thành công vs career này nha!

mylinh_pr cũng đang làm PR tại Ngân hàng à. Mình làm quen đi. Mình cũng đang làm PR nhưng trong ngành hàng tiêu dùng, rất muốn làm PR trong ngân hàng. Cho mình hỏi chút kinh nghiệm thi tuyển và phỏng vấn với?

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,579
Thành viên mới nhất
charlieparkerme
Back
Bên trên