Chuyên viên quan hệ khách hàng hay Back office?

Zidu

Verified Banker
Chào các tiền bối.
Như tiêu đề trên ạ, hiện tại em rất phân vân không biết nên chọn theo hướng làm tín dụng hay back office. Em là 1 tân sinh viên mới ra trường, trong khi bạn bè thì đi làm tín dụng rất nhiều còn e thì lại làm back. Làm tín dụng thu được rất nhiều kinh nghiệm sau này có thể chạy nhảy muôn nơi còn back như: thẩm định, thanh toán...liệu có tốt không ạ?
Kính mong các tiền bối chỉ giúp

Bạn muốn ổn định thì làm back :)
Mình cũng là ng mới ra trường. Sau 4 tháng làm back cảm giác nó tù túng và mãi cũng chỉ thế nên mình đã chuyển sang làm QHKH :D.

Quan trọng là bạn thích cái gì? Bạn thích vị trí bay nhảy như quan hệ khách hàng hay là vị trí back?? Không phải lúc nào theo số đông cũng tốt. Làm back thì cũng có thể tích luỹ nhiều kinh nghiệm, sau này bay nhảy cũng ko thiếu cơ hội (tất nhiên là nó ko nhiều bằng QHKH)

Theo bản thân mình, nếu bạn là một người năng động, thích giao tiếp nhiều và muốn va chạm thực tế thì nên làm CVQHKH, vì nó sẽ giúp bạn rất nhiều sau này, đặc biệt đối với SV mới ra trường. Còn nếu bạn là người trầm tính, thích sự ổn định và không thay đổi nhiều thì nên làm back office. Bản thân mình làm back gần 6 tháng, công việc rất nhàm chán, không thích hợp với tính cách của mình, nên mình quyết định chuyển sang làm CVQHKH mặc dù muôn vàn sóng gió. Chúc bạn chọn được hướng đi đúng cho mình.

Đồng Cảnh Ngộ.
Cũng mới ra trường, cũng được nhân sự chuyển qua back đây.
Khối front mới chính là khối tạo ra nhiều doanh thu nhất cho ngân hàng đó bạn. Khối front mà hoạt động yếu thì khối back cũng ngồi im thôi. Trạng chết chúa cũng băng hà.

Nghiệp vụ bên khối front đa dạng hơn, bao hàm cả các kỹ năng mềm và các kỹ năng cứng, giúp con người ta năng động hơn. Nhất là nếu bạn làm bên mảng doanh nghiệp thì chơi solo đủ cả. Từ phân tích tài chính doanh nghiệp, thanh toán quốc tế, nắm vững quy trình cho vay cũng như biến động của FTP mua bán vốn để lên được mức lãi phù hợp. Nhưng bù lại áp lực cũng cao hơn.

-Áp lực từ khách hàng
-Áp lực từ cấp trên
-Áp lực chỉ tiêu, khả năng thu hồi nợ...

Mới ra trường, đối với mình lấy kinh nghiệm là chính. Kinh nghiệm ở đây đối với mình thì kinh nghiệm trong công việc là 1 phần thôi bạn ạ. Mà chủ yếu cho mình quen môi trường. Cứ cho con tạo nó xoay vần coi thử số mình đến đâu. Rảnh hơn, có nhiều thời gian hơn thì đi học nhiều thứ khác bổ sung cho chuyên môn. Đủ lông, đủ cánh sẽ bay đến chân trời mơ ước.

From Chuyên viên Khối Back with Lựu đạn
Lậy hồn. Cái tiêu đề, Không thấy xấu hổ à?

Theo mình thì cái này còn tùy tính cách và sở thích mỗi người. Bạn năng nổ, thích giao tiếp, tìm kiếm KH, tăng nghiệp vụ nhanh, thích đi nhiều và có thể lăn lộn, và đương đầu áp lực công việc, chỉ tiêu thì chọn QHKH - front. Còn nếu muốn ổn định, chắc ăn hơn, giao tiếp có thể ko tốt lắm thì chọn back office là phù hợp.

Mình thấy làm back đâu có nhàm chán lắm đâu, quan trọng môi trường làm việc tích cực vẫn tạo hứng thú thoải mái :))

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,542
Thành viên mới nhất
combat84merch
Back
Bên trên