Cho vay đối với TSĐB là đất nông nghiệp có thời hạn 2013

NGUYENHUYHIEU

Verified Banker
Tình hình là theo quy định bên mình, thời hạn khoản vay không được vượt quá thời hạn sử dụng đất còn lại.

Đối với đất nông nghiệp có thời hạn còn lại tới 10.2013 (tính từ thời điểm giao đất tháng 10.1993), hiện nay bên mình vẫn chưa có hướng dẫn gì cả, trong khi về phía cơ quan nhà nước vẫn chỉ nói chung chung là sẽ tiếp tục giao đất (gia hạn) cho các hộ dân sử dụng rồi đề nghị các tổ chức tín dụng vẫn nhận TSĐB là các loại đất trên mà chưa có QĐ chính thức

Các anh/chị vui lòng chia sẻ cách làm của bên các anh/chị để mọi người tham khảo nhé.

Cảm ơn!

Trường hợp này, bạn chỉ nên làm hồ sơ cho khách hàng mà với thời hạn vay thấp hôn thời gian còn lại của giấy chứng nhận QSDĐ.

Nêu phê duyệt cho vay theo thời gian còn lại thì chưa đủ 12 tháng. Tùy khách hàng thôi, nếu mình thấy còn tầm 10 tháng mà vẫn đủ vòng quay vốn khi mình cho vay thì cho nó vay. Mà vấn đề chính là do khách nữa, nếu khách quen, làm ăn lâu năm, uy tín, tài sản đó vẫn đang nhận thế chấp thì cho vay tiếp. Khách mới thì hẹn khi nào có sổ gia hạn mới đi...thời buổi này ko phải tiếc!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,472
Thành viên mới nhất
Priceva
Back
Bên trên