Cho vay CBNV, thu nhập hàng tháng có được coi là TSBD?

the_baroness

Verified Banker
Mình có 1 khoản vay Cán bộ nhân viên, anh này là Cán bộ bên Thẩm định phê duyệt, đây là trường hợp Hạn chế cấp tín dụng, không cấp tín dụng không có bảo đảm. Anh này làm hồ sơ vay kiểu tín chấp, không TSBD. Mình có hỏi Pháp chế họ trả lời là: Việc CBNV như Mr kia vay vốn có xác nhận thu nhập của Ngân hàng được coi là cho vay với TSBD là khoản thu nhập hàng tháng, cho nên phù hợp Quy định của Pháp luật.

Mình nghĩ là Thu nhập không được coi là TSBD và hình thức thế này vẫn là tín chấp. Các tiền bối tư vấn giúp em:
Pháp chế tư vấn thế này có chính xác không? Thu nhập hàng tháng có xác nhận của Ngân hàng có phải TSBD (đây là nguồn trả nợ thôi chứ)? Và cấp tín dụng (hồ sơ của anh này đề nghị là tín chấp, không TSBD) với CBNV làm thẩm định phê duyệt thế này có hợp lệ???:-w

Bạn thử hỏi lại Pháp chế của bạn xem nếu xác định "nguồn thu nhập" là TSBĐ thì có đi đăng ký giao dịch bảo đảm được không??? Bạn xem lại quy định về giao dịch bảo đảm theo Nghị định 163 và Nghị định 83 nhé. ;)

Mình có 1 khoản vay Cán bộ nhân viên, anh này là Cán bộ bên Thẩm định phê duyệt, đây là trường hợp Hạn chế cấp tín dụng, không cấp tín dụng không có bảo đảm. Anh này làm hồ sơ vay kiểu tín chấp, không TSBD. Mình có hỏi Pháp chế họ trả lời là: Việc CBNV như Mr kia vay vốn có xác nhận thu nhập của Ngân hàng được coi là cho vay với TSBD là khoản thu nhập hàng tháng, cho nên phù hợp Quy định của Pháp luật.

Mình nghĩ là Thu nhập không được coi là TSBD và hình thức thế này vẫn là tín chấp. Các tiền bối tư vấn giúp em:
Pháp chế tư vấn thế này có chính xác không? Thu nhập hàng tháng có xác nhận của Ngân hàng có phải TSBD (đây là nguồn trả nợ thôi chứ)? Và cấp tín dụng (hồ sơ của anh này đề nghị là tín chấp, không TSBD) với CBNV làm thẩm định phê duyệt thế này có hợp lệ???:-w

Cho vay có 2 hình thức:
1. Có TSĐB
2. Không có TSĐB (tín chấp) được đảm bảo bằng lương, thu nhập hợp pháp khác...

Bạn mở lại quy định, quy chế cho vay của Ngân hàng chắc chắn sẽ có giải thích rõ về Tài sản đảm bảo đó rồi cứ theo quy định của Ngân hàng mà làm.
Còn nếu chắc chắn thì cứ viết mail đề nghị pháp chế trả lời rõ lại bằng mail để làm căn cứ lỡ sau này có phát sinh rắc rối.

Nếu mà khách hàng không trả được nợ, NH sẽ xử lý tài sản đảm bảo để thu hồi nợ.
Còn vay kiểu tín chấp lương, thì dù KH ko trả được thì NH cũng k thể tịch thu tiền lương được,
Nên mình nghĩ cho vay kiểu đó, là ko có tài sản đảm bảo, là tín chấp.

Bạn nói đây là trường hợp hạn chế cho vay chứ không phải là không được phép cho vay. Thu nhập từ lương của anh ta là nguồn trả nợ chứ không phải là TSBD. trường hợp này là vay tín chấp bên đảm bảo cho khoản vay chính là đơn vị quản lý trực tiếp của anh ấy. thông thường với những món vay tín chấp nguồn thu nhập trả nợ từ lương, phải có hợp đồng trách nhiệm giữa Ngân hàng và đơn vị quản lý khách hàng vay. Nhưng trường hợp này anh ấy là nhân viên ngân hàng nên ko cần có hợp đồng trách nhiệm, tôi nghĩ bạn cứ cho vay bình thường và căn cứ vào mức thu nhập thực tế của anh ấy trong vòng 2 hoặc 3 năm để quyết định mức vay.

Trường hợp này theo mình bạn nên đề nghị KH kiếm thêm người bảo lãnh cho khoản vay đó (ng bảo lãnh này phải cùng làm trong cơ quan và có mail xác nhận việc bảo lãnh của người bảo lãnh)

Mình nghĩ lương chỉ là để xác định nguồn trả nợ thôi chứ vay như vậy là vay không tài sản bảo đảm còn j nữa nhỉ??? Như vậy thì không cho vay được chứ??? Vì thuộc đối tượng hạn chế, ko cho vay không có tài sản bảo đảm mà. @-)

Cái này thường là sản phẩm vay thấu chi của ngân hàng mà.Bên tớ cái này đối với CBNV thì là 5 tháng + Visa 5 tháng nữa. Cái này là tín chấp mà pạn

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,502
Thành viên mới nhất
dagathomocam
Back
Bên trên