Cho em hỏi chút về hồ sơ thế chấp bất động sản với ạ!

huynhnghiem17

Thành viên
Chào anh chị, em đang là sinh viên học viên ngân hàng, em đang phải làm bài tập về quy trình thế chấp bất động sản. Có anh/chị nào có kinh nghiệm có thể cho em biết những giấy tờ cần có trong bộ hồ sơ về bất động sản thế chấp mà KH vay phải nộp cho ngân hàng là gì ạ? Nếu có của ngân hàng quân đội thì tốt nhưng ko thì ngân hàng nào cũng đc ạ. Em cảm ơn trước ạ!

Thế chấp BDS thì đơn giản mà, đa phần chỉ là giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là đc, ở TP HCM thì có thêm tờ khai kệ phí trước bạ, nếu là ts hình thành trong tương lai thì có thêm giấy phép xây dựng nữa :D

em muốn hỏi về qui trình ngân hàng tiến hành như thế nào ấy ạ, tức là từng bước tiến hành từ xem xét cho vay đến xử lý tài sản thế chấp ấy ạ

Nếu là BĐS của chính người đứng ra vay thì chỉ cần làm tờ trình, hợp đồng tín dụng, hợp đồng thế chấp rồi đăng ký thế chập, sau khi có kết quả dăng ký thế châp rồi tiến hành giải ngân

Hồ sơ pháp lý của chủ sở hữu tài sản (CMND hộ khẩu, tạm trú thường trú......).
Giấy tờ về sở hữu tài sản (giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nhà ở......) một số thứ khác tùy từng trường hợp

1/ Tiếp nhận hồ sơ (tùy theo loại hình BDS mà có những hồ sơ phù hợp)
BDS hiện hữu: Pháp lý: CMND chủ sở hữu, đăng ký kết hôn, xác nhận độc thân, giấy chứng tử, giấy phép xây dựng (đối với TSBĐ đã có công trình xây dựng trên đất nhưng chưa có trên sổ,....
Giấy tờ về sở hữu tài sản (giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nhà ở......)
BDS hình thành trong tương lai: Pháp lý same same
Giấy tờ sở hữu về tài sản: Phiếu thu, HĐ mua bán, hóa đơn,...
2/ Soạn thảo hồ sơ: Biên bản định giá, HĐTC, đơn đăng ký giao dịch bảo đảm,
3/ Kểm tra hồ sơ
4/ Cùng Khách hàng, chủ tài sản thực hiện ký công chứng
5/ Mua bảo hiểm cho TS (nếu có) và chuển quyền bảo hểm cho NH
6/ Nộp hồ sơ đăng ký Giao dịch bảo đảm
7/ Nhận kết quả ĐK GDBD
8/ Nhập kho TSBĐ
9/ Cập nhật trên phân hệ của NH
Kết thúc

em cám ơn ạ, anh chị nào có mẫu hợp đồng cho vay thế chấp bằng bất động sản của ngân hàng không ạ? của ngân hàng MB thì càng tốt ạ! cho em xin với ạ! em chỉ viết chuyên đề thôi

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,235
Thành viên mới nhất
baychinkingtoe
Back
Bên trên