Chia sẻ về nghề ngân hàng

Nghĩ mãi không ra

Verified Banker
Chào các bạn Banker hiện nay đang công tác tại các ngân hàng khác nhau. Mình cũng rất hay lên đọc các bài viết, những trăn trở hay những chia sẻ của các bạn về " Nghề ngân hàng". Mình cũng là 1 Banker, mình mới công tác được khoảng 2 năm thôi, Và chắc chắn rằng mình cũng gặp phải các áp lực như các bạn, ví dụ chỉ tiêu cao, sự cạnh tranh trong môi trường làm việc hay mức lương quá thấp thế nhưng mình rất yêu quý công việc mà mình đang làm vì một lý do đơn giản là mình đã tính được lộ trình nghề nghiệp trong ngành ngân hàng, chính vì thế mà mình luôn có động lực làm việc cho dù có khó khăn tới đâu.
- Có 1 số bạn đã làm ngân hàng và cho rằng ở đây lương thấp và áp lực cao hơn so với các doanh nghiệp khác: Nếu cách đây 4 năm khi kinh tế chưa khủng hoảng thì ngân hàng đang là một ngành HÓT hơn tất cả các ngàng khác và đó là lý do chúng ta thi nhau" Thi Vào Ngân Hàng", tới khi ra trường đúng lúc khủng hoảng đi làm khó khăn, lương thấp, áp lực cao thì nhiều bạn cảm thấy thất vọng về ngành này. Tuy nhiên theo mình hiện nay nếu chúng ta chia các doanh nghiệp thành 5nhóm như sau: Ngân hàng, các doanh nghiệp vừa và nhỏ, các doanh nghiệp lớn trên sàn chứng khoán, các doanh nghiệp nhà nước, doanh nghiệp nước ngoài và tập đoàn đa quốc gia
Ta phân tích cụ thể như sau:
- ở các doanh nghiệp vừa và nhỏ hiện nay thì họ còn đang đấu tranh để tồn tại, phá sản rất nhiều, có doanh nghiệp còn không trả lương được cho công nhân và những người lao động ở đây đang ao ước 1 điều là " Sẽ được trả lương đầy đủ, đúng hạn" chứ chưa nói gì đến cao hay thấp, cúng có 1 số các doanh nghiệp vừa và nhỏ theo diện gia đình trả lương rât cao nhưng là số ít và những người được trả lương cao thì họ cũng giỏi lắm nhé, không phải cứ vừa làm vừa chơi mà có lương cao đâu, bất kì người nào đi thuê nhân viên họ cũng trả lương theo năng lực hết, đặc biệt là các công ty nhỏ, số lượng nhân viên ít nên họ càng có thời gian để ý tới nhân viên hơn
- Đối với các doanh nghiệp nhà nước, các cơ quan nhà nước: Thì mình nói luôn là cái này rất tuyệ vời, nhưng không phải ai cũng xin được. Làm nhà nước có thể hay hoặc giở tùy vào khả năng của mỗi người. Bạn hãy chắc chắn rằng cho dù bạn vào bất kì vị trí nào thì lương khởi điểm cũng là 2,45x 1.050k nhé. Và nó sẽ kéo dài như thế it nhất từ 5 -10 năm. Nếu bạn lên được vị trí lãnh đạo thì bạn sẽ có thu nhập ngoài rất nhiều, nhưng không phải ai cũng được như vậy nhé. "Chức quyền đi kèm với tiền".
- Đối với Ngân hàng: Các bạn cho rằng lương thấp, áp lực công việc cao. Cái này mình công nhận là đúng nhé, Thế nhưng các bạn thấy các Trưởng PGD, giám đốc, phó giám đốc các trung tâm trong ngân hàng lương có thấp không ah. Nếu bạn là người thực sự có tài năng thì mình cho rằng trong khoảng 5 -7 năm bạn sẽ có 1 chỗ đứng trong ngân hàng và lương không hề thấp đâu ah, còn nếu sau từng ấy năm mà bạn vẫn không có được vị trí lãnh đạo nào thì bạn cũng đừng hối hận vì đã chọn sai ngành Ngân hàng nhé, vì mình cho rằng nếu đã có tài thì làm ở đâu cũng có tài. Mình có 1 người bạn làm ở 1 ngân hàng, xuất phát điểm lương cũng chỉ được 5-6 tr nhưng bạn này làm việc rất giỏi, năm nào cũng có giấy khen và làm được 2 năm ngân hàng hiện tại vẫn không tăng lương và bạn đã quyết định xin sang ngân hàng khác, đàm phán trược tiếp mức lương từ 10tr trở lên mới làm nhé, ít hơn không làm.Do vậy bạn hãy cứ yêu nghề, và hãy cứ làm đi, có tài ắt có đất dụng võ.
- Các doanh nghiệp nước ngoài và tập đoàn đa quốc gia: Mấy cái này mình mình không cần phải nói nữa, lương toàn treen10 tr thôi nhé hoặc các mước lương từ 100 tr - 200 tr là rất nhiều, thế nhưng nói thật là những người có mức lương từ 20tr trở lên họ giỏi lắm, bằng này bằng nọ và họ cũng đã lặn lộn ngoài xã hội chán chê rồi, có một số ít mới ra trường là vào được ngay, điều này có nhưng mà toàn diện giỏi toàn diện luôn, tiếng anh xuất sắc. Nếu bạn là người có được những điều đó thì hãy đầu quân cho doanh nghiệp nước ngoài.

đã đọc hết tâm sự của bác....xin cảm ơn
tôi thì thấy mỗi nghề mỗi nghiệp, làm bank thì học hỏi KN khá ổn, & cũng nên làm 1 2 năm ở khối TNCs nữa cho đầy đủ các khối, hiện m đã đủ 2 khối là cty tư nhân + Ct nhà nc & chuẩn bị sang bank hoặc telco, sau đó sang TNCs và rồi dừng chân ở 1 chỗ nào đó là ổn!

bạn này nói rất đúng ^^ hãy yêu nghề làm nghề gì cũng cao quý .... khi có quyết tâm nhieyj huyết yêu nghề ... ko có việc gì khó dũng cảm đi lên .. cho dù cơ hội là tia sáng cũng nắm bắt lấy mà đi lên.. cố lên các bạn tôi ơi

Anh mình làm công ty nhà nuớc đã cổ phần nè, lương cũngv cao phết ấy...mỗi tội...nợ luơng cả nửa năm liền, suốt ngày vay tiền mình xài không ah :D:D:D
Nghề nào cũng có cái hay và cái dở của nó, trong chán ngoài thèm mà. Mình làm bank nhìn bạn mình đi làm cty nước ngoài luơng cao, phúc lợi tốt thì khoái đấy, nhưng 1 ngày ngồi 3 tiếng cả đi lẫn về để đi làm, overtime đến 10 11h đêm là chuyện thường, t7 cn làm thông luôn, cả ngày ngồi trong KCN hổng bít trời đất mưa gió thế nào thì mình quá hãi luôn ah. Ước mơ của nó nhỏ nhoi lắm, chỉ cần đc ra khỏi cty đúng jo tan ca buổi chiều, đc ăn cơm nhà thay vì cơm công ty thôi, mờ có đc đâu hehhheee
Thôi cứ iêu cái nghề của mình đi cho đời nó hồng hồng tẹo :D

Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh. Mọi sự so sánh đều là khập khiễng :)) làm đã rồi tính, liều mới có tiền nhiều :D

Bây h mới đọc đc bài viết của bạn. Mục "Cơ quan nhà nước" mình ko đồng ý lắm. Làm nhân viên mà ở bộ phận thanh tra - kiểm tra của thuế hay NHNN thì vẫn có thể có "thu ngoài" thoải mái nhé. Đặc biệt là thuế. Bạn mình làm kiểm tra viên ở 1 chi cục thuế trong TPHCM, có lần đi kiểm tra 1 chỗ kinh doanh j đó ko nhớ, mà mỗi người trong đoàn kiểm tra là kiếm đc 3-4tr rồi nhé (sếp thì ko biết bao nhiêu). Tháng chỉ cần đi kiểm 2 chỗ như thế thì hơn 1 tháng lương của nhiều NH :D

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,086
Tổng số thành viên
351,488
Thành viên mới nhất
nhacai2q
Back
Bên trên